Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Ingantaccen amma kyakkyawa geranium na cikin gida: shahararrun iri da ƙa'idodin kula da gida

Pin
Send
Share
Send

Geranium na cikin gida ya kasance mafi mashahuri shukar cikin gida tsawon shekaru. Wannan furen ya sami irin wannan nasarar tare da kyan gani da kuma rashin dacewar yanayin girma.

Geranium sananne ne don yawan kayan magani kuma ana amfani dashi sosai a cikin maganin jama'a.

Duk geraniums na gida sun kasu kashi 2: kamshi da furanni.

Nan gaba, zamu kalli shahararrun iri da ka'idojin kula da gida.

Bayanin Botanical da tarihin shuka

Geranium na cikin gida shine tsiro mai tsiro ko tsire-tsire masu tsire-tsire. daga dangin geranium. Akwai fiye da nau'ikan 400 na wannan furen suna girma a duk duniya, gami da yankuna masu zafi. Furen ya samo sunan daga kalmar Girkanci "crane", saboda siffar 'ya'yan itacen - a geraniums suna kama da bakin bera.

A karni na 17 an kawo shi Turai daga Afirka. Kyakkyawan shuka mai furanni masu haske da kamshi na musamman da sauri ya sami karbuwa a cikin da'irar magabata, kan lokaci, tsiron ya fara yaduwa tsakanin sauran azuzuwan. Ya bayyana a cikin Rasha a cikin karni na 18 kuma ya ƙaunaci masu lambu.

Yaya kamannin sa yake kuma yaushe yayi fure?

Yawancin iri suna da rassa kusa da bishiyoyij. Yana da tsarin ɓullo da ci gaba, wanda ya dace da yanayin bushewa.

Siffar ganyen zagaye ne, galibi koren ne da furcin launin ja. Wasu sauran nau'ikan na iya samun wasu zaɓuɓɓuka masu launi, misali, akwai iyakoki fari a kan ganye, ko kuma duk fuskar koren launuka masu launin purple ne.

Geranium inflorescences a cikin hanyar laima, furanni na iya zama mai sauƙi, rarraba ko ninki biyu. Rashin inflorescence ya kai 15 cm a diamita, a wasu nau'ikan - har zuwa cm 20. Furannin suna da sifa daidai, mai ganye biyar, launi na iya zama iri-iri. Mafi sau da yawa, akwai nau'ikan da launin furanni a cikin sautunan ja, daga burgundy zuwa ruwan hoda mai haske. Hakanan ana samun launuka iri-iri na shuɗi da shunayya.

'Ya'yan itacen geranium akwati ne wanda yake kama da bakin katako ko na stork, wanda a ciki ake adana ƙwayoyin shukar.

Mashahuri iri: sunaye da takaitaccen bayani

Daga cikin dukkanin nau'ikan geranium na daki, waɗannan masu shahara sune:

  • Varietiesaramin iri. Wadannan sun hada da tsirrai wadanda tsayinsu bai wuce santimita 25 ba .. Mafi shaharar wadannan sune "Francis Parrett", "Jane Eyre", "Pensby".
  • Heranium mai warkarwa - ba zai iya yin alfahari da kamannin surar ta kama da ado ba. Lokacin girma, babban girmamawa shine kan gina koren taro.
  • Shuɗi. Nau'o'in da ke da irin wannan launi na asali sun haɗa da "Johnsons Blue", "Himalayan" (karanta game da Himalayan "Plenum" a nan).

Za ku sami ƙarin koyo game da nau'ikan ɗaki, da lambun geraniums a cikin wannan labarin.

Hoto

A ƙasa kuna iya ganin hoton furannin geranium na ɗaki, gami da ƙarancin haske, shuɗi da magani.



Yadda ake shuka daidai?

Ana yin namo ta hanyoyi biyu: daga tsaba da kuma yankewa.

Dokokin shuka iri

Shuka tsabar geranium a cikin gida aiki ne mai wahala da ɗaukar lokaci. Yawancin lokaci, gogaggun lambu suna komawa zuwa wannan hanyar shuka don musamman don shuka sabon shuka iri-iri. Saboda gaskiyar cewa masu farawa sau da yawa basa shuka fure daga zuriya, ana bada shawarar yin amfani da tsaba na ire-iren tsaba iri na farko.

  1. Don tsiro da tsaba, ana buƙatar ƙasa mai sassauƙa; don cimma wannan, ya zama dole a ƙara humus da yashi a cikin ƙasa.
  2. An shuka iri a farkon Maris ko a baya, idan aka ba da tsiro da wadataccen haske. A lokacin hunturu, an haskaka tsiro tare da fytolamps na musamman.
  3. Kafin dasa shuki, ana shayar da ƙasa tare da raunin bayani na potassium permanganate - wannan ya zama dole don yin maganin ƙasa don guje wa cututtukan tushe a gaba. Bayan haka, ana shuka tsaba a ƙasa, zurfafawa kaɗan, amma ba yayyafa da ƙasa daga sama.
  4. Na gaba, kuna buƙatar rufe tukunyar tare da tsare kuma aika shukokin nan gaba zuwa wuri mai dumi don ƙirƙirar tasirin greenhouse. Wannan zai yi tasiri mai amfani a kan shukar tsire-tsire.

Girma daga cuttings

Dasa yankan itace hanya mai sauki, wanda ko da mai sana'ar sayar da furanni zai iya sarrafawa.

  1. Kafin yin shuki, dole ne a shirya yankan don dasawa a cikin ƙasa. Don yin wannan, ana sanya cuttings da aka yankakke a cikin ruwa don samar da tushen. Yana da mahimmanci a kula da babban zazzabi a cikin ɗakin da yankan ke tsirowa.
  2. Lokacin da jijiyoyin suka bayyana a wurin yankan, sai a cire shi daga ruwan kuma a ba shi ɗan lokaci kaɗan danshi daga saman tsiron ya ƙafe.
  3. An dasa kara a cikin ƙasa da aka kula da manganese. Da zaran an fara ganin alamun girma, to ya zama dole a cire saman tsiron.

Zabar wani wuri a cikin dakin

Babban garanti na kyakkyawan ci gaba da furewar tsire-tsire yana isa haske. Geranium yana buƙatar hasken rana da yawa, saboda haka ana ba da shawarar sanya tukunya tare da wannan fure ta tagogin a gefen kudu.

Mahimmanci! Idan hasken rana ya wuce gona da iri, misali, a lokacin tsakiyar rana, har yanzu ya zama dole ayi inuwa, in ba haka ba ganyen shukar na iya ƙonewa.

A lokacin dumi, ana iya tura tukunyar filawa zuwa baranda ko veranda, iska mai kyau tana da fa'ida sosai ga tsire-tsire. A wannan yanayin, dole ne a kiyaye shuka daga iska da daftarin.

Wace irin ƙasa ake buƙata?

Lokacin dasa shuki ko lokacin dasawa, mafi mahimmanci shine shirya ƙasa mai dacewa don shuka. Kyakkyawan magudanan ruwa suna da matukar mahimmanci ga geraniums, kamar yadda zai iya zama a matsayin kumbura yumbu ko tsakuwa.

Furen baya bukatar dasawa akai-akai. Zai zama dole ne kawai a canza tukunyar idan tushen tushen ya yi girma sosai kuma akwatin da ya gabata ya zama matsattse. Idan furen ya cika da ruwa ba zato ba tsammani, ana kuma bada shawarar dasa geraniums.

A matsayin ƙasa, ana iya amfani da ƙasa ta duniya daga shago na musamman. Hakanan zaka iya shirya ƙasar ta kanka ta hanyar haɗa turf, humus da yashi a cikin rabo na 8: 2: 1.

Dokokin kulawa da furanni

  1. Mitar ruwa ya dogara da kakar. A lokacin rani, shukar tana buƙatar danshi fiye da lokacin sanyi. Yawancin lokaci ana shayarwa a lokacin rani kowane kwana 2-3. Koyaya, yana da mahimmanci a tuna cewa yawan ruwa na iya haifar da ruɓewar tushe. Masana sun yi imanin cewa rashin danshi ga geraniums ba shi da haɗari sosai fiye da yawan shayarwa. Babban ma'aunin da za'a dogara dashi lokacin tantance yawan shayar shine rashin busar ƙasa a tukunya. Da zaran clod na ƙasa ya fara bushewa, dole ne a shayar da shukar.
  2. Yana buƙatar yanayi na zazzabi na musamman. Yana da mahimmanci a tuna cewa yanayin zafi ƙasa + 12 digiri na iya zama cutarwa ga shuka. Furen yana jin daɗi sosai a ɗakin zafin jiki.
  3. Geranium shima baya buƙata akan mai nuna alamar ƙarancin iska. Ko iska na cikin gida ya bushe ko danshi, shukar tana girma kuma tana girma tare da kulawa da kyau. Fasa fesawa yana da kwarin gwiwa sosai, saboda wannan na iya shafar yanayin ganyen fure.
  4. Ba a ba da izinin sabbin takin gargajiya azaman taki na geraniums. Zai fi kyau a yi amfani da takin zamani na musamman waɗanda aka wadatar da abubuwa kamar su nitrogen, potassium da phosphorus. Wannan zai sami sakamako mai amfani akan fure. Masana basu ba da shawarar ciyar da fure a lokacin zafi. A matsayina na karshe, kafin ayi takin, ya zama dole a matsar da tukunyar geranium zuwa wuri mai inuwa. Hakanan, kafin a ciyar, dole ne a shayar da furen.

Duk game da cututtuka da kwari

Geranium yana da tsayayya ga yanayi mara kyau, haka kuma mafi yawan cututtuka da kwari, amma wani lokacin wannan furen shima yana fama da wasu cututtukan.

  • Ruwan toka - cutar da ke shafar ganyen shukar mai launin ruwan kasa. Don dakatar da yaduwar, kai tsaye dole ne ka cire duk ganyen da abin ya shafa ka daina ba da ruwa, sannan ka kula da fure a hankali tare da wakilin antifungal.
  • Tushen ruba - ci gaba sakamakon sakamakon yawan danshi a cikin ƙasa. Dalilin yana da yawan gaske kuma yana yawan shayarwa, wanda sakamakon sa clod na ƙasa ya kasance mai danshi. Idan geranium ya yi ambaliyar ruwa ba da gangan ba, ana ba da shawarar a dasa furen nan da nan, amma idan tushen ya riga ya shafa, ba zai yiwu a ceci shukar ba.
  • Aphid - ɗayan fewan kwari masu tsayayya da takamaiman ƙamshi. Ana iya samun sa akan ƙananan farfajiyar ganye. Mafi kyawun magani ga aphids shine ana fesa maganin kwari don shuke-shuke na cikin gida.

Sake haifuwa

A gida, yada ta hanyar cuttings. Domin shirya cuttings yadda yakamata, dole ne ku bi dokoki da yawa:

  • an shirya cuttings a cikin bazara;
  • babba ko gefen harbe suna yanke;
  • tsawon yankewar da aka yanke ya zama kusan 5 cm a tsayi, ya kamata a sami ganye 2-3 a kan harbi;
  • bayan yankan, dole ne a bar sandar a cikin iska don yankin da aka yanke ya bushe, sannan kuma a ci gaba da tsarin shuka.

Ango baya bukatar kwarewa sosai. Wannan tsire-tsire cikakke ne ga masu shuka novice ko mutanen da ba su da damar ba da lokaci mai yawa don kula da furanni. Yawancin kaddarorin da ke da amfani na geranium za su kasance masu daɗin daɗi da bayyanar daɗi.

Bidiyon da ke ƙasa yana bayanin yadda ake shuka geraniums a gida.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Zamaninkenanpart6 (Yuli 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com