Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Girma gloxinia Shagane: yadda ake shuka, kulawa, yaƙar cututtuka? Hoto na furanni

Pin
Send
Share
Send

Maria Berestova ta rubuta cewa: "Idan kuka kalli idanun fure, za ku ga zuciyarku." Wadannan halittu masu ban mamaki suna da mahimmanci ga mutane. Suna da nutsuwa sosai kuma suna ba da motsin rai mai kyau.

Gloxinia Shagane na ɗaya daga cikin kyawawan wakilan masarautar fure. Furenta masu haske da ban mamaki ba zasu bar kowa ba.

Don haka yaya kuke girma irin wannan kyakkyawa a gida? Ta yaya za a sa ta zauna tare da ku na dogon lokaci? Za ku sami amsoshin waɗannan tambayoyin a cikin labarin da ke ƙasa.

Bayanin tsirrai

NASIHA! Wadannan kyawawan furannin sun zo mana ne daga yankuna masu zafi, Gloxinia dangin Gesneriaceae ne.

Gloxinia Shagane - mai yawan shekaru, rhizomes ɗinsu suna da ƙyalli, kuma ƙuƙwalwar tana tsaye. Akwai ganye biyu a kowane kumburi a cikin gicciye-nau'i, sau da yawa sau da yawa ana raba ruwan ganye zuwa sassa uku. Ganga da ganyayyaki suna velvety ko kusan basa.

Furannin suna guda, ko shuɗi ko shunayya, mai siffa-kararrawa. Yana da stamens guda huɗu, annular nectary ko babu kwata-kwata, ƙananan seedsa manyan yawa. Gloxinia's corolla shine tubular (ruwan hoda, shunayya, fari, ko ruwan kasa).

Hoto

Anan zaku iya ganin hotunan wannan furen



Tarihin halitta

A cikin 1785, Benjamin Peter Gloxin, yana ɗan shekara ashirin, ya samo kuma ya bayyana fure kyakkyawa mai ban sha'awa a cikin Brazil, wanda daga baya aka sa masa suna. Sunan na biyu na gloxinia shine sinningia... Wilhelm Sinning ne ya gabatar da ita, wanda ya karanci tsirrai masu zafi. Ya hayayyafa iri-iri na wannan halittar.

Bayyanar

Halittu ne masu ban sha'awa. Wannan nau'in gloxinia yana da manyan furanni tare da fararen fata, mai shuɗi a gefuna, an rufe shi da peas mai shunayya da shunayya. Ganyayyaki suna da sauƙi, kuma ƙwanan mara ƙasa.

A ina da yadda ake shuka?

Don saukowa zaku buƙaci:

  1. Ruwa.
  2. Peat ƙasar.
  3. Gloxinia tubers.
  4. Potassium permanganate.

HANKALI! Tubers an fi siyan su a ƙarshen Fabrairu ko farkon Maris. Ba za ku iya ɗauke na farkon da suka zo a makafi ba. Yakamata a bincikesu da kyau domin kada su rube ko lallen fuska.

Ya fi girma da tubers, da ƙarfi shagane zai yi fure. Zai fi kyau a sami buds a kansu idan kana son tsiro su ƙyanƙyashe da sauri. Kafin ka fara shuka, kana buƙatar shirya ƙasa. Tushen Gloxinia siriri ne kuma yana da taushi, saboda haka ya zama dole ƙasa ta zama mai ɗaurewa. Tukunyar kanta, tabbas, dole ne ta sami madaidaiciyar siga, ma'ana, ba mai zurfi da fadi ba.

Don haɗin ƙasa mai yiwuwa, zaka iya amfani dashi:

  1. Peat ƙasar.
  2. Yashi.
  3. Gawayi.
  4. Amountananan gari na dolomite.

Don haka, mun sami duk abin da muke buƙata, mun shirya ƙasar. Yadda ake shuka gloxinia:

  1. Tsoma tuber na rabin sa'a a cikin wani zazzabi bayani na pinkish potassium permanganate.
  2. Bushe
  3. Shuka zuwa zurfin santimita 1-2 tare da ƙasa, ko zurfafa da rabin tsayin tuber.

Yadda ake kulawa da kyau?

Bazara

  1. Haske da wuri... Haramtacce ne a bar shuka a ƙarƙashin tasirin hasken rana kai tsaye, saboda suna ƙona shi sosai, kuma aibobi suna fitowa akan ganyen. Koyaya, yana buƙatar yawan hasken rana yayin girma da furanni. Idan bai isa ba, to, kuna buƙatar ƙara haske. Babu wani hali da ya kamata a sami zane kusa da shuka. Idan suna nan inda wurin da fure yake, to bayan furannin gloxinia zasu fadi nan gaba.
  2. Shayarwa... Da farko, dole ne ayi abin sha sosai a hankali, saboda kulawa mara kyau, rubewa na iya farawa.

    MUHIMMANCI! Kar a zuba ruwa a tuber kansa! Hakanan, dole ne a fara kare ruwan kuma a ɗan hura shi kaɗan, tunda ba za ku iya zuba ruwan sanyi ba. Wajibi ne a shayar da shi a kewayensa, a gefen duniya.

    Lokacin da ganyen farko suka bayyana, a hankali zaku fara ƙara yawan shayarwa. Ba za'a iya yin feshin kai tsaye akansu ba, amma kawai a keɓe don kiyaye zafi.

  3. Top miya... Yana da mahimmanci don ciyar da dabbobin ku. Wannan ya kamata a yi sau ɗaya a mako. A matsayin tufafi na sama, yana yiwuwa a yi amfani da takin zamani na musamman don furanni, sun ƙunshi duk abubuwan alamomin da ake buƙata. Lokacin furanni yana da tsayi, yawanci yakan kasance daga Mayu zuwa ƙarshen Satumba.

Kaka da hunturu

Bayan bazara, Shagane yana buƙatar hutawa na wasu watanni.

  1. Shayarwa... Lokacin da ganyen suka fara hudawa, wannan yana nufin cewa ana buƙatar rage ƙimar ruwa. Ba za a iya ci gaba da shayar ba yayin da sashin iska na shuka ya kafe. A wannan lokacin, kusan ruwa ya tsaya .. Amma har yanzu shukar tana bukatar danshi a cikin hunturu dan gujewa busar da tubers. Wannan kawai ya kamata a yi fiye da sau ɗaya a wata. Yawan adadin danshi ya kamata a kiyaye su sosai.
  2. Inda zan ajiye... A wannan lokacin, dole ne a kai shi daki mai iska mai sanyi, inda yawan zafin jiki ya kasance kusan 10 bai canza ba.

    Idan ɗakin ya fi sanyi, to a lokacin fure mai zuwa, furanni za su faɗi, waɗanda ba su da lokacin buɗewa. Idan kana da laushi mai rauni. Ba za ku iya barin shi don lokacin sanyi ba idan ya tsiro daga seedsa seedsa kawai a lokacin bazara, tunda da alama jaririn ba shi da lokacin girma tuber zuwa girman da ya dace don hunturu. Bar shi a wuri mai dumi ku ci gaba da ruwa.

    NASIHA! Tsirrai ne kawai waɗanda ke da aƙalla ganye shida ganye za a iya barin lokacin hunturu.

    Hakanan zaka iya kula da gloxinia ta wata hanya daban bayan lokacin bazara:

    • Tona tubanta daga tukunya.
    • Sanya a cikin jakar filastik mai haske, wanda dole ne ka fara saka ƙasa da gansakuka (da farko ka yayyafa musu ruwa).
    • Ieulla jaka

    Jaka mai haske za ta ba da dama a kowane lokaci don ganin idan tuber ya fara tsiro, kuma ganshin yana ba da isasshen danshi. Kulawar hunturu da ta kaka bashi da wahala, amma kuma yakamata a tunkari abin da ya dace.

Bazara

Idan lokacin hutawa ya faru a cikin tukunya, a cikin bazara, ya kamata a saka gloxinia akan windowsill kuma fara ƙara yawan ruwa. Ba da daɗewa ba sababbin harbe-harbe za su ratsa. Idan a lokacin hunturu an ajiye tuber a cikin jaka, to lallai ne a sake dasa shi a cikin ƙasa a watan Afrilu.

  1. Kula a farke.
    • Don saurin dawowa, zaku iya rufe tukunyar tare da jakar filastik.
    • Amma kafin dasa shuki, dole ne a binciki tuber, saboda raunuka daban-daban na iya bayyana yayin lokacin hunturu. Idan aka samu irin wadannan yankuna, to sai a sare su kuma a sarrafa su.
    • Don tabbatar da gaba ɗaya cewa babu ƙwayoyin cuta da suka rage, zaku iya nutsar da tuber na ɗan lokaci a cikin ruwan hoda mai ƙanshi na sinadarin potassium gaba ɗaya.
    • Idan ya bushe sosai, shukar bazai sake murmurewa ba. Wannan yana faruwa a cikin halin da ake ciki inda aka sayi tuber a cikin shago.
    • Idan, duk da haka, akwai rashin tabbas game da lafiyar gloxinia, halinta bayan hunturu, to ya zama dole a yanke tuber. Yankin ya zama ruwan hoda ko rawaya, sa'annan a sarrafa sassan, kuma an dasa sassan dabam. Idan akwai wuraren duhu, to, an yanke su, ana kula da raunuka tare da maganin antiseptic, an dasa tuber. Amma idan yanke yayi launin ruwan kasa ne ko baki, to sinningia ta mutu.
  2. Top miya... Ana kuma buƙatar su a cikin bazara. Na farko zai iya ƙunsar nitrogen. A yayin ciyarwa, ya kamata a rage adadinsa, ya zama ƙasa da ƙasa.

Cututtuka na yau da kullun da kwari

NASIHA! Kowane shuki na iya yin rashin lafiya, gloxinia ba banda bane, cututtuttukan na iya zama daga kulawa mara kyau ko kulawa, ko kuma daga kamuwa da kwari.

Wadannan sune cututtukan da suka fi kowa:

  1. Overdried tuber... A wannan yanayin, synningia baya farfadowa.
  2. Rashin girma da curling na furanni, tare da adanawa mara kyau, hari ta kwari, daga hypothermia. Menene abin yi? Yi nazarin fure don yiwuwar ƙwayar cuta, ciyar, cire daga rubutun.
  3. Reddening na ganye saboda rashin phosphorus.
  4. Ganyen rawaya saboda rashin takin nitrogen, mai tsananin wuya ko ruwan sanyi, ambaliya, low acidity na ƙasa. Menene abin yi? Tona tsire ku bincika yanayin tuber, canza ƙasa.
  5. "Tunkuɗa" na harbe sama tare da ƙarancin haske, yawan zafin jiki da ya wuce kima, yawan adadin nitrogen. Menene abin yi? Nan da nan canza yanayin rayuwar furen, yanke manyan harbe kuma ba da dama zuwa ga asalinsu.
  6. Rushewar ƙananan ganye tare da rashin ƙarancin iska, ruwa mai yawa, fungal ko cututtukan ƙwayoyin cuta. Menene abin yi? Bi da shuka tare da kayan gwari, daidaita adadin ruwa.
  7. Mirgina ganye saboda cin zarafin dokokin kulawa, wuce gona da iri tare da sinadarin potassium. Menene abin yi? Kula da shayarwa daidai, shin an saita haske, taki da danshi daidai.
  8. Bude buds tare da furanni bakarare saboda sanyi a lokacin sanyi. Menene abin yi? Cire takalmin kafa, jira furanni na gaba, fesa da epin.
  9. Faduwar budadden buda-baki na iya zama saboda yawansu, rashin haske, ƙwarin kwari. Menene abin yi? Daidaita haske, bi da shuka da sunadarai.
  10. Rashin furanni mai yuwuwa saboda hunturu mara kyau, wuce gona da iri tare da nitrogen, babban tukunya, rashin haske. Menene abin yi? Daidaita haske, dasawa a tukunyar da ta dace.
  11. Bushewa na budadden buds saboda yawan zafin jiki ko rashin iska. Menene abin yi? Shade gloxinia daga hasken rana kai tsaye, ya watsa iska akan furen, ciyar.
  12. Rotting harbe da buds saboda yawan danshi, yawan abun ciki na acidity na duniya, yawan cin abinci tare da nitrogen, sanyin hunturu, rubewar tuber. Menene abin yi? Bincika yanayin tuber, canza ƙasa, rage matakin ruwa mai shigowa.
  13. Bushewa a lokacin furanni saboda matsaloli tare da tuber. Saboda yawan shayarwa ko kamuwa da cuta. Menene abin yi? Bincika yanayin tuber, canza ƙasa, daidaita matakin danshi na duniya.
  14. Mites na gizo-gizo, thrips da aphids... Menene abin yi? A cikin yaƙi da wannan matsala, acaricides, magungunan kwari za su taimake ku.

Duk wannan zai taimaka muku yadda ya kamata ku kula da dabbobinku da kyau kuma su tabbatar da ita tsawon rai. Kulawa da ita ba shi da wahala kamar haka, amma, kamar kowane fure, tana bukatar kulawa, to gidanku zai cika da launuka masu haske na gloxinia na Shagane.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Shin Gwamnatin Buhari Da Gaske Take Akan Tallafawa Talakawa Manoma Kowa (Yuli 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com