Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Kyakkyawan yanayin zafi - peperomia. Bayanin fure, nasihu don kulawa

Pin
Send
Share
Send

Peperomia tsire-tsire ne wanda yayi ƙaura daga wurare masu zafi. Bambanci, keɓancewa da keɓaɓɓu tare da rashin tsari suna haifar da sha'awa tsakanin masu sayad da furanni, masu zanen kaya da masoyan furannin cikin gida.

Peperomia yana da kyau don yin ado gidanka da veranda. Ta sanya tsire a cikin tukunyar filayen rataye, zaku iya canza ɗakin kuma ƙara asali zuwa ciki. Kuma idan kun sanya tukwane da yawa na furanni a filin gonarku ko kusa da ƙofar gidan, zaku sami kyakkyawar kallo kwata-kwata.

Hakanan zai zama baƙon abu mai kyau da kyau akan windowsill - a cikin ɗakunan girki ko cikin ɗakin kwana. Kyakkyawan fure, ana banbanta shi da kyawawan ganyayyaki waɗanda baza'a iya kallon su ba tare da sha'awa ba.

Bayanin tsirrai

Shekaru na dangin barkono, epiphyte girma akan rubabben itace.

  1. Me ake kira kuma? Peperomia mai ɗanɗano ya sami suna saboda kamanceceniyar ganye da barkono. A cikin Brazil, ana kiran tsire-tsire dwarf barkono.
  2. Sunan Latin... Yana kama da Peperomia Caperata, kuma sunan jinsin ya fito ne daga kalmomin Helenanci peperi (barkono) da homoios (kamanceceniya).
  3. Tarihin asali. Peperomia Caperata an fara gano shi kuma an bayyana shi a cikin 1958.
  4. Bayanin bayyana. Ruwan ganye yana da nama, wrinkled. Launi mafi sau da yawa duhu kore ne. Man petioles dogo ne, kadan a haƙarke. Tsayin tsirrai bai wuce cm 30. Tsarin tushen yana wakiltar nodules ko masu rarrafe rhizomes.
  5. Yanayin ƙasa. Asalin mahaifar peperomia shine Brazil.

Hoto

Za ku ga hoto na fure:




Kulawar gida

  • Zazzabi... Kwanciyar hankali shine mafi kyawun dabarun don zaɓar yanayin zafi wanda ya dace da peperomia. Waɗannan tsire-tsire masu son zafi ne waɗanda ba sa son zafi ko tsinkayen sanyi. Suna jin mafi kwanciyar hankali a yanayin yanayin "ɗaki" mai ƙima tare da matsakaitan ƙimomin kimani 18 digiri Celsius.

    Hankali! A cikin yanayin sanyi, ana ba da shawarar kula da zafin jiki aƙalla 16 °, mafi kyau har zuwa 23 °, in ba haka ba ganye zai zama rawaya ya ruɓe. Da farkon bazara yana girma sosai a 22-25 °, ana iya sanya shi a loggia ko baranda.

    Amma ya kamata a kiyaye shi daga zayyanawa da canjin zafin jiki kwatsam.

    Yana da mahimmanci don hana sanya ruwan sanyi a cikin tukwane, tunda rhizome galibi yana fama da sauyin yanayi. Abin da ya sa ba a ba da shawarar sanya shuka a saman sanyi ba.

  • Shayarwa. A cikin yanayin sanyi, ya kamata a shayar da peperomia a cikin yanayi mai zuwa:
    1. Kowane m watering zai fara ne kawai lokacin da substrate ya bushe gaba ɗaya.
    2. Ruwa don ban ruwa ya zama mai laushi da dumi.
    3. Kwararrun masu kiwo suna ba da shawarar cewa ruwan ya tsaya na akalla kwanaki uku.
    4. Shayar da ruwan dumi yana hana sanyaya ƙasa.

    Ana aiwatar da ruwa tare da ƙaramin ruwa. Hakanan bai kamata ku cika shi da zafi ba. Abubuwan da ke da kyau a cikin danshi bai fi kashi hamsin cikin ɗari ba, yana cikin irin wannan yanayin cewa tsiron yana da kyau da lafiya. Ganye yana da nutsuwa game da rage danshi., don haka ba lallai ne ku kashe kudi a kan danshi ba.

    Duk manya-manyan peperomias, ban da ingantattun hanyoyin, suna buƙatar ɗan lokaci-lokaci su goge ganye da damshin soso don cire ƙura.

  • Haskaka. Peperomia yana jin daɗi duka a cikin inuwa mai ban sha'awa da kuma cikin haske mai yaduwa. Ka tuna cewa yana da haɗari saka shuka a cikin hasken rana kai tsaye, akwai yiwuwar samun ƙonewa! A lokacin hunturu, ana ba da shawarar siyan fitilu na musamman don haske, in ba haka ba petioles da ganye zasu raunana kuma su niƙa.
  • Firamare A inji shi ne a kan ingancin da substrate. Fiye da komai, tsiron yana tsoron dampness, don haka yana da ma'ana a sayi sako-sako da sako-sako da iska mai haɗari. Haɗin haɗin shine ƙasa mai lalacewa da ruɓaɓɓe da yashi, peat. Kuma cakuda kasuwanci don amfanin gona suma sun dace.
  • Yankan Ya dace da samari. Lokacin cire wani ɓangare na shuka, ana ba da shawarar a yanka a tsayin da bai wuce cm biyar daga matakin ƙasa ba. Kar a manta barin ƙananan ganye kamar haka. Shoarancin samari zai bayyana daga tsiren da aka yanka, wanda za'a iya kafe shi idan ana so.

    Magana. Yayinda sabbin kayoyi suka bunkasa, suma ana fincikowa ko kuma an yanke su, wanda hakan yana haifar da ciyayi mai yawa. Babban iri ne kawai ke buƙatar saɗuwa. Pruning yana ƙaruwa matakin bushiness kuma godiya ga wannan aikin, shukar tana da kyau.

  • Top miya. Lokacin ciyarwa, yana da mahimmanci a kiyaye yanayi. A lokacin hunturu, peperomia baya buƙatar hadi, wanda baza'a iya faɗi akan bazara ba. Domin shuka ta kasance cikin ƙoshin lafiya da faranta maka rai, zai fi kyau a zaɓi takin mai rikitarwa, to akwai damar da ba za a wuce gona da iri lokacin ciyarwa ba. Ana ba da shawarar yin taki kowane mako biyu.
  • Wiwi Zai fi kyau a zaɓi akwati na gargajiya, tsayin ya zama ya fi girma fiye da diamita, tunda an kafa magudanar ruwa don shuka. Tukwan bai kamata ya bar iska ta wuce ba, yana da kyau a sayi tukwanen yumbu tare da ramin magudana a ƙasa.
  • Canja wurin A cikin shekaru ukun farko, shukar tana buƙatar dasawa sau ɗaya a shekara, sa'annan girma ya ragu, saboda haka zaka iya sake dasa shuken sau ɗaya duk bayan shekaru 2-3. Kula da tushen idan sun tsaya daga ramin - ba za ku iya yin ba tare da dasawa ba. Mafi kyawun lokacin dasawa shine bazara.

    Zaɓi tukunya mara kyau, ƙirƙirar ƙasan magudanan ruwa, bai fi cm 6. Fitar yumɓu, bulo, gawayi sun dace da magudanar ruwa ba. Sannan dole ne a sanya shuka a tsakiya sannan a yayyafa shi da ƙasa, bayan haka dole ne a yi wa ƙurar ƙwanƙwasa.

  • Wintering. Shuka tana jin dadi a zazzabi na digiri 18 a ma'aunin Celsius, a cikin haske mai haske. A lokacin hunturu, ya kamata musamman a hankali ku kula da rashin hypothermia na ƙasa kuma kada ku cika shi da ruwa.

Sake haifuwa

Kyakkyawan bayyanar shuka da tasirin adon sa ya sa masoya na gaskiya su hayayyafa da peperomia ta duk hanyoyin da suka dace:

  • Yankan Abu ne mai sauki a yada ta hanyar yanka shi da ganye.
    1. Don yin wannan, zaɓi ɗan gajeren tsayi har zuwa tsawon cm huɗu kuma yanke yanke daga uwar shuka da wuka mai kaifi.
    2. Na gaba, bi da yanke tare da carbon mai aiki.
    3. Bayan haka, don tushe, sanya yankan a cikin yashi mai yashi ko gansakuka, kuna iya amfani da ruwa don wannan dalili, amma dole ne a tuna cewa iyakar zurfin nutsewar ba zata iya wuce mm biyar ba. Tushen ya bayyana a cikin makonni uku.
  • Tsaba.
    1. Don yada shuka tare da tsaba, dole ne a sanya su cikin kwalba na yashi da humus.
    2. Don hanzarta yaduwar kwantena, rufe murfin kuma kiyaye a zazzabi na digiri 24.
    3. Dole ne a sanyaya abubuwan cikin gwangwani lokaci-lokaci.
    4. Lokacin da tsiro suke da ganye biyu kowanne, zaku iya matsar da shuke-shuke zuwa tankin ƙasa.
    5. Bugu da ari - zaka iya shuka a cikin tukwane.
  • Daji. Hakanan, tsire-tsire yana sauƙin yaduwa tare da taimakon daji - ya isa raba tsarin tushen da dasa shi cikin wani akwati. Sannan mun sami sabon shuka.

Bloom

Lokacin furewar shukar zai fadi a lokacin bazara. Fuskokin fure suna farawa, wanda za'a iya gani a tsakanin ganyayyaki. A wannan lokacin, shukar tana buƙatar shayarwa da feshi. Wararrun masu shuka suna ba da shawarar kawar da itacen filawar koda a matakin samuwar su, tunda furanni yana karɓar albarkatu daga daji, wanda zai iya haifar da peperomia ya zama mai ƙarancin ƙarfi.

Mahimmanci! Akwai lokuta da yawa idan, bayan fure, peperomia ta zubar da wani ɓangare na mai tushe, kuma ganyenta ya faɗi.

Cututtuka da kwari

Tare da kulawa mara kyau, shuka ba ta da lafiya. Keta tsarin ban ruwa, tsarin zazzabi da sanyaya yana haifar da faɗuwar ganye da bayyanar da wuraren duhu. Tare da yawan danshi, ganyen sun fara rubewa. Hasken rana kai tsaye zai haifar da ƙonewa.

Ticks, tsutsotsi masu daɗa, kwari masu sihiri, nematodes, a matsayin mai mulkin, cutar da rauni shuka. Don kawar da su, ya isa a bi da tsire-tsire tare da kayan gwari da dasa shi a cikin tururin ƙasa. Abu mafi sauki shi ne rigakafin cuta fiye da warkewarta.

Makamantan furanni

  • Sansevieria Trifasciata Prain - tsire-tsire-tsire-tsire-tsire-tsire-tsire-tsire-tsire-tsire.
  • Saintpaulia Fuskar Al'ajabi Ganye ne na yau da kullun tare da shukakku, ganyen nama.
  • Calathea taguwar - tsire-tsire na gida tare da manyan, ganye mai yawa.
  • Saffron calathea Shin shuka mai fa'ida tare da furanni rawaya.

Peperomia wrinkled an banbanta ta thermophilicity, sauƙi propagates a cikin bunches na ganye. Yana tsiro ba kawai a cikin sako-sako da ƙasa, amma kuma a cikin hydroponic al'adun. Shuke-shuke zai zama ado na kowane tarin. Kuna iya amintar da tsire har ma ga masu farawa. Idan duk yanayin da aka bayyana sun cika, peperomia zasu faranta muku rai da kyau na dogon lokaci!

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Peperomia Plants Indoor Collection + CARE TIPS based on experience. Radiator Plants. BeLeaf Plants (Yuni 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com