Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Yaya tsabar geranium suke a hoto kuma yaya ake tara su a gida?

Pin
Send
Share
Send

Geraniums galibi ana girma daga tsaba. Yanke-yanka ba kowa bane, tunda yawan kwayar cutar karami ne, kuma tsiron ya rasa tasirinsa na kwalliya: daji babba ne kuma ba karami ba.

A karo na farko, an shuka iri na geranium (F1) daga tsaba a farkon shekarun 70. XX karni. Bayan haka, masu shayarwa sun bayyana: furannin fari, ja mai duhu da lilac masu haske sun kawata pelargonium duk shekara. Ta yaya za a cimma wannan sakamakon?

A cikin wannan labarin, zamu koyi yadda ake tattara geranium tsaba a gida.

Menene wannan tsiron?

Geranium shine shahararren shukar gidan... Dalilan yaduwarta cikin sauki sune: kulawa mai sauƙi, sauƙin haifuwa. Zuwa yau, nau'ikan da yawa, nau'ikan wannan ko na shukar da aka keɓaɓɓe, mai tushe daga sama ya kai kimanin santimita hamsin. Suna da haske, koren ganye masu duhu waɗanda ke fitar da lemun tsami, ƙarami, ƙanshin shakatawa. Hakanan suna da tsari: ratsi mai launuka da yawa ko farin iyaka. Furannin Geranium an bambanta su da kyan su, galibi saboda girman su. Sau da yawa ana tattara su a cikin inflorescences.

Masu kiwo sun yi nasarar shuka geraniums a cikin lambun, a cikin makiyayan Turai, Caucasus, da tsaunuka a kudu. Bukatar danshi matsakaici ne. Don kiyaye tsiron cikin ƙoshin lafiya, shayar da shi kullun, da sassauta ƙasa. Babban abu shine a guji tsaftataccen ruwa, in ba haka ba zai mutu.

Hanyar kiwo ta halitta

Yaduwar iri da dasawa sune hanyoyin da akafi amfani dasu. Haka kuma, na farko ya fi na halitta. Masu sana’ar fulawa suna amfani da tsaba da aka samo daga wata shuka da ta daɗe tana girma a kan windowsill, ko kuma aka saya daga wani shago na musamman. A cikin yanayin farko, an samo wani samfurin wanda baya haɗakar da kaddarorin tsiron mahaifa. Don kula da halaye da ake buƙata, suna yin amfani da tsarin ciyayi na haifuwa. Hanya ta biyu ita ce dasawa. Ana iya samun ƙarin bayani game da yadda ake hayayyafa geranium ta hanyar yanka a gida anan.

Kafin girma geraniums, an shirya tsaba don dasa. Mataki na farko shine ragi saboda tsananin daskararren harsashi. In yarda da wannan aikin, kada ku damu lokacin da suka ga harbe-harbe na farko a cikin watanni 2-3. Tsire-tsire zai yi girma da sauri, wanda aka niƙa shi da takarda mai ƙwanƙwasa a tsakanin zanen gado biyu. Bayan tabo, an dasa pelargonium a cikin ƙasa, kuma bayan makonni 2-3 suna murna da harbe-harben da aka daɗe ana jira. Ba a ƙarƙashin tsaba da aka siye shi, tunda sun riga sun shirya don shuka.

Yaushe zasuyi?

Masoyan tsire-tsire na cikin gida suna sane da cewa geranium ba koyaushe yake samar da tsaba ba. Idan sun bayyana, la'akari da nuances masu zuwa:

  1. Tsirrai marasa lafiya ba za su sami ingantaccen iri ba.
  2. A matasan ne ko da yaushe capricious.
  3. Sau da yawa "baƙin ƙafa" yake buge shi.
  4. Ba a kiyaye kaddarorin haɗuwa a cikin irin wannan haifuwa.

Geranium yana bada tsaba idan aka shuka shi da kyau. Yana da mahimmanci a kula da shi sosai, tabbatar da dacewa, amma ba wadataccen shayarwa ba. Bayan an girbe, ana adana ƙwayoyin ivy ko zlar pelargonium a bushe a ɗaki mai ɗumi har sai an dasa su a cikin akwati.

Yaya suke kama a hoto?

Manyan tsaba pelargonium. Suna da wuya, launuka masu launuka iri-iri.
Na gaba, zaku iya gani a cikin hoto abin da ƙwayoyin geranium suke kama:

Yadda ake samun su a gida?

Yadda ake samun 'ya'yan geranium a gida? Yaduwar iri na geraniums hanya ce ta gama gari don samun sabon shuka ba tare da wahala ba. Kuna iya siyan tsaba, amma ya fi kyau ku shayar da kanku, waɗanda aka tattara da hannuwanku, musamman ma idan mahaifin yana da lafiya. A cikin akwati na biyu, za a sami tsire-tsire da yawa: a kan lokaci, sababbin mazauna suna fitowa a kan windows - ƙananan ƙananan bishiyoyi tare da bango na ban sha'awa.

Ba duk pelargoniums bane ke samar da tsaba ba.

  • Na farko, yana da mahimmanci a samar da yanayi mai ba da dama don ci gaba.
  • Abu na biyu, ba za su bayyana ba idan masu su ba su kula da aikin pollin ba. A yau, suna yin aikin wucin gadi (aiki mai wahala wanda ya haɗa da kusan buɗe furen mata daga mai goge pollinator), yin kwalliyar kai (ta yin amfani da furen nasa na shuka), da kuma maganin kwari.

Wararrun masu noman fure suna ba da shawarar ɗaukar geraniums a waje tare da farawar zafi - a cikin lambun ko a saman baranda mara haske. Idan kwari suna son shi, yin ƙira zai faru da sauri. In ba haka ba, a gida, dole ne ku canja wurin pollen zuwa stigmas na pistils. Babu ɗayan hanyoyin da ke sama da zai ba da sakamako idan rarrabuwa yana cikin ƙarni na farko.

Magana! Wani sabon tsiro da aka girma daga zuriyar mahaifiyarsa zai kasance ƙasa da shi a cikin tsananin launi: zai rasa haske sosai.

Yadda ake hadawa?

Da zaran ƙwayayen iri sun girma - a lokacin rani ko farkon kaka, za ku iya girbe su. Don sa iri ya zama mai amfani, yana da kyau a girbe su akan lokaci. In ba haka ba, za su ɓace, yayin da suke durƙushewa ƙasa kuma suka ɓace tsakanin sauran tsaba, kamar su violets ko pansies.

Ana girban tsabar geranium a bushe da yanayin rana. Ba tare da sauraron wannan shawarar ba, bai kamata ka yi mamakin ɓacewarsu yayin bushewa ko ajiya ba.

Idan kana buƙatar tattara tsaba geranium na lambu, ci gaba da taka tsantsan. Akwai su 5 a cikin akwati ɗaya. Idan gindinta ya yi kyau, za a fitar da marmaro 5, tsaba za su fitar. Sabili da haka, an kwance maɓuɓɓugan a hankali. Ana sare su da almakashi har sai sun nuna. A cikin yankakken jihar, ba za a sami matsala ba tare da karkata su a ciki. Wasu lokuta sukan yi shi daban, kawai suna rufe tsire-tsire tare da tsaba tare da wani tsumma ko tawul.

Me za'ayi dasu bayan kuma nawa zaku iya adanawa?

Da zaran an tattara tsaba, canja su zuwa zanin takardu, saucers ko ƙananan kwanoni. Bayan wannan, sanya kwano a ƙarƙashin alfarwa, inda hasken rana kai tsaye ba ya faɗuwa. Ya kamata yankin su zama masu iska sosai. Idan basu da cikakke, to zafin zafin cikin dakin bai kamata ya fi + 24⁰С ba; kuma idan sun bushe, to t = + 30 + 35⁰C.

Lokacin da tsaba suka nuna kuma sun bushe, ana saka su cikin jakar lilin. Yana da kyau a dunkule shi a hannuwanku, sannan a zuba a kan tukunyar miya. Don haka suke yaƙar ƙaiƙayi. Suna kawai girgiza shi daga cikin jaka, kuma suna busa shi daga cikin abincin. Sai kawai bayan haka ana canja tsaba zuwa jakar takarda ko jakar lilin. Yanayin zafin jiki - + 15 + 20⁰С. An sanya shekarar tarawa da sunan nau'in don kar a rude shi da wasu tsire a gaba.

A takaice game da saukowa

  1. Wararrun masu shayarwa suna dasa tsaba pelargonium duk shekara, amma a lokacin kaka-hunturu suna tsara hasken halitta a cikin kwalaye tare da su. Mafi kyawun lokaci don dasa su shine Nuwamba-Afrilu (a cikin hunturu tare da hasken wuta). A watan Maris-Afrilu, tsayin lokutan hasken rana yana ƙaruwa, kuma da wannan, ƙwayayen suka ƙwo da sauri.
  2. Kafin dasa shukar a cikin akwati ko akwati na musamman, shirya ƙasa. Rubutun da ya ƙunshi peat, yashi da kuma ciyawa (1: 1: 2) ya dace; perlite da peat (1: 1) ko peat da yashi (1: 1).
  3. Ana sanya hatsi a cikin akwati a nesa da 50 mm daga juna. Kada ku dasa su da zurfi (5 mm): Layer ɗin wasiku a saman ya zama sirara.
  4. Nan da nan bayan dasa shuki, shayar da tsire-tsire da ruwa a zafin jiki na ɗaki. Bayan haka, shayarwa ya kamata ya zama na yau da kullun kuma ya dace saboda ƙasa koyaushe tana da ɗan danshi.
  5. Bayan haka, rufe akwatin da gilashi ko tsare.
  6. An sanya shi a kan taga mai haske, amma a lokaci guda ka tabbata cewa hasken rana kai tsaye ba ya sauka akan sa.
  7. Shuka zata bunkasa tushe mai ƙarfi da kuma tushen tushe mai ƙarfi. Bayan makonni 2-3 a t = + 18 + 23⁰C, harbe na farko zai bayyana.
  8. Ana dasa shukokin lambun pelargonium a cikin gandun daji, kuma bayan samuwar daji, ana shuka su a cikin lambun fure.
  9. Nisa mafi kyau tsakanin shuke-shuke a wannan yanayin shine 40 cm.

Kuna iya neman ƙarin bayani game da yadda ake shuka geraniums daga tsaba a gida kuma ku kula bayan hakan.

Bidiyon da ke ƙasa ya bayyana yadda za a tattara ƙwayayen geranium a gida.

Kammalawa

Geranium kyakkyawan tsire-tsire ne mai ban mamaki. Yana da kaddarorin da suke da amfani ga mutane. Girma a cikin tukunya akan windowsill, dogaro da sakin abubuwa masu kashe ƙwayoyin cuta zuwa cikin iska wanda ke kashe ƙwayoyin cuta, ciki har da staphylococcus. Potarin tukwanen pelargonium da ke kan windowsill, mafi ƙarancin yanayin sauyin yanayi a cikin gidan zai kasance.

Pin
Send
Share
Send

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com