Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Haɗuwa: dutsen dutse da sauran ire-irensa. Bayani da fasali

Pin
Send
Share
Send

Lowananan murfin ƙasa, tsire-tsire masu hawa suna dacewa musamman a cikin lambunan furanni a lokacin bazara, lokacin da ganye suka faɗi kuma gonar ta rasa launuka. Succulents kamar sedum, waɗanda suke cikin dangin jumbo, suna da kyau madadin abubuwan furannin bazara. Ba su da ma'ana a cikin abun ciki, suna da siffofi da launuka da yawa, kuma ana rarrabe su da tsawon rai.

A cikin labarinmu za mu gaya muku game da siffofin sedum na yau da kullun, yadda ake girma da yayata shi, da kuma irin kulawar da yake buƙata. Yi la'akari da nau'ikan ta. Hakanan zaka iya kallon bidiyo mai amfani akan wannan batun.

Bayanin dutse dutse

Sedum talakawa (lat. Sédum teléphium) - wani nau'in tsirrai ne na dangin barayi... Hylotelephium triphyllym ya fita dabam daga ƙungiyar da ke da alaƙa da jinsin Sédum teléphium, saboda yana da sifofi na halayya: furanni na ruwan hoda ko ruwan hoda, karin harbe-harbe, ƙaramin daji. Tare da sunaye na kimiyya, dutsen dutsen sananne ne da aka fi sani da kurege kabeji, man alade.

Hankali: Daidai ne a kira irin wannan tsiron mai ɗanɗano, duk da haka wasu masu aikin lambu har yanzu suna amfani da ainihin sunan sedum - sedum.

Hanyoyin halittar Botanical, wurin haifuwa da yaduwa

Ochiner mai ganye uku (Hylotelephium triphyllum) yana tsirowa a cikin mahalli na muhalli a cikin Caucasus, a tsakiyar Rasha, a yankunan arewacin Gabashin Turai, a arewa maso gabashin China. Sedum ya fi son ƙasa mai yashi, dazuzzuka, da gungu-gunin shrubs.

Kabejin kurege ganye ne mai yawan gaske... Saman sun mutu saboda lokacin sanyi. Tubers na duniya ne kuma manya. Haske mai haske mai haske madaidaiciya ne, ɗaya ko sama da haka kuma ya kai kimanin 30-60 cm a tsayi. Suna da ganyen nama mai tsayin 5-7 cm kuma faɗi 1.5-3 cm.

Sedum wani ɓangare ne na babban jinsi na dangin Crassulaceae. Tsire-tsire ba su da ma'ana, suna rayuwa galibi a yankunan da ke da bushewar yanayi.

Bayyanar

Sedums suna da siffofi iri-iri (daga allurai da ganga zuwa tsabar kuɗi da spatulas) da tabarau (tsami, koren haske, fari, duhu kore, ruwan hoda, lemu, shunayya, mai ɗauke da launuka iri-iri, iri-iri, launuka, launuka masu launuka daban). Wannan nau'ikan nau'ikan masu girma suna ba wa succulents kwalliyar ado, musamman ga jinsunan da ɓangaren sama ba ya mutuwa saboda hunturu.

A cikin ɗan gajeren lokacin furanni, an rufe sharewa tare da dutsen dutse tare da danshi mai kauri na ƙananan taurari masu launin fari, rawaya da ja.

Makamantan shuke-shuke

Kusa da dangin sedum sun fito ne daga dangi ɗaya na astan iska. Echeveria ("dutse ya tashi"), Tolstyanka ("itacen kuɗi"), Sempervivum ("an sake sabunta shi") an rufe shi da ganyayyaki masu kauri na launuka daban-daban na kore, kama da kamannin ganyen sedum. Kamanceceniya tana ƙaruwa yayin lokacin furanni, lokacin da tsire-tsire ke cike da ƙananan furanni marasa nishaɗi.

Kalanchoe da graptopetalum (fentin petals), succulents waɗanda basa buƙatar kulawa ta musamman, waɗanda ke da alayen ganyayyaki masu kauri cike da danshi, suna da alaƙa kai tsaye da tsire-tsire masu ƙanshi. Graptopetalum an bambanta shi da kyawawan rosettes na ganye, a sama da waɗancan furanni tare da furanni masu haske, wanda ya ƙunshi fenti biyar, ya hau kan dogayen madaidaiciya madaidaiciya.

Tsawon rayuwa

Girma mai laushi baya buƙatar kowane ƙwarewa na musamman. Gyaran lambu ya kunshi sako-sako da yawa da yankan ciyawa kan lokaci don kula da bayyanar kayan ado. Loanƙasasshen inflorescences da busassun ganye an yanke. A cikin bazara da kaka, ana ƙara abinci mai gina jiki tare da takin mai magani mai mahimmanci. Tsammani na rayuwa yana da yawa, tare da kulawa mai kyau ya kai shekaru 10.

Noman Sedum Telephium

Don dalilai na ado, ana shuka iri iri iri a lambun cikin unguwa.... Mafi shahararrun nau'ikan Telefium sedum sune:

Red Cowley

Smallaramin daji har zuwa 30 cm tsayi tare da shuɗi-koren ganye da ƙananan jan launi na launuka daban-daban.

Matrona

Stonecrop bush Matrona har zuwa 50-60 cm tsayi tare da jagged ganye na launin ruwan kasa-m da fari-ruwan hoda furanni, located in inflorescences.

Muna ba da shawarar kallon bidiyo game da sifofin dutsen dutse "Matrona":

Bon-Bon

Nau'in iri-iri suna fure da wuri, a watan Yuli... Itace reshen reshe mai siffar kamanni, yakai tsayin cm 40. Yana da ƙananan inflorescences mai ruwan hoda da launin ruwan kasa, a wurare masu ganyen purple.

Hybrid Purple Emperor

Hybrid grade Ash Empre har zuwa tsawon cm 45. A kan wani daji mai yawa akwai manyan ganyen oval da launin ja mai duhu.

Manstead Dark Red

Hadadden iri-iri, wanda aka yi amfani dashi a cikin abubuwan da aka tsara don nunin faifai mai tsayi, da dai sauransu. Abubuwan inflorescences suna da launin ruwan hoda rasberi, an ɗora akan madaidaiciya mai tushe 30-60 cm tsayi. An dasa Sedum a cikin buɗe rana.

Xenox

Girma zuwa 35 cm tsayi. Furannin ja-shunayya ne, ganyayyaki suna kama da launi tare da murfin kakin zuma. Nau'in iri-iri suna fure a ƙarshen, a farkon watan Agusta.

Picolette

Bushananan daji (har zuwa 30 cm) tare da ƙananan inflorescences na inuwar ruwan hoda da ƙananan ganyen tagulla-ja.

Farin ciki kaka

Tsarin daji mai matsakaici, har zuwa 50 cm. Stonecrop ganye na pastel koren hue, duhu Crimson furanni a cikin manyan inflorescences.

Bertram anderson

Tsarin tsire-tsire tare da gajeren harbe (20-30 cm). A ƙarshen, suna ɗan lankwasa sama. Ganyayyaki suna da kauri, tare da lilac tint. Yana furewa da furanni masu ruwan hoda mai duhu daga rabin rabin Yuli zuwa ƙarshen kaka. Girma da sauri, dace da kafet ko dutsen dutse.

Vera jameson

Shananan shrub har zuwa 30 cm, rassan rassan suna cike da launuka masu ruwan hoda da yawa. Blooms a cikin kaka.

Duhun Sihiri

Perennial na ado shrub. Ganye mai launin ja-violet ya ba da kyan gani game da bangon ƙananan furanni masu launin ruwan hoda... Sanya shi a cikin makiyaya mai haske. Ananan, ya kai 30-40 cm a tsayi.

Downaddamarwa Tick

Ganye mai ɗorewa tare da jan mai tushe mai haske. Ganyayyaki masu launi-launi suna da gefe mai kaifi, kuma furannin ruwan hoda masu launin ruwan hoda suna da siffar tauraruwa. Kamar sauran nau'ikan kayan ado, ya fi son buɗewa, wuri mai rana.

Kulawa da kulawa

Masu tsabtace tsabta ba sa buƙatar takamaiman kulawa... Koyaya, suna buƙatar yanki mai haske tare da danshi ƙasa matsakaici.

  1. Yawan ambaliya yana da haɗari ga ɓacin rai, sun fara ruɓewa. Alamar farko itace yellowing na kasan ganye. Fesa shuke-shuke ba zai ba da sakamako ba, tunda kakin zuma da ke saman su yana hana danshin damshin da ke cikin ganyayyaki kuma kawai ba sa bukatar kari.
  2. Don ingantaccen ci gaba da haɓakawa, dutsen dutse yana buƙatar yanayin zafin jiki na aƙalla 10 C. Idan ana samun ɓoyayyiyar ɗakuna a cikin gida, to ya kamata a sanyata iska a kai a kai tuni da zafin jiki na 21 C.
  3. Ba da daɗewa ake dasa ɗakunan da ke cikin gida ba: suna da ƙwaƙƙwaƙƙƙun raƙuka masu rauni da tushen tsarin. Idan tukunyar ta zama ƙarami kuma dasawa ta zama dole, ana "dasa shukar" tare da babban tufafin ƙasa zuwa sabon "wurin zama".
  4. Lokaci-lokaci, ana datse tsire-tsire (cire busassun tushe da ganyaye da suka lalace) don kada ɗayan bishiyun su yi faɗa a tsakaninsu don abubuwan gina jiki da danshi.
  5. A lokacin bazara, ana gabatar da takin zamani mai yawa a cikin ƙasa, daga baya sedum zai sha dukkan abubuwan alamomin da ake buƙata. Ana yin manyan kayan miya a ƙarshen bazara, saboda yawancin nau'ikan sedum suna fure a wannan lokacin.

Duk wasu ka'idoji na asali na kulawa da haifuwa irin na sedum kamar Lizard, White, Burrito, Bent, Kamchatka, Voodoo, Purple carpet, Diamond, Blue lu'u-lu'u da Morgan, zaku same su a cikin labarai daban akan shafukan yanar gizon mu.

Sake haifuwa

Sedums suna hayayyafa duka ta hanyar tsaba da kuma rarraba daji ko ta yanke... Ana shuka tsaba a cikin ƙasa a cikin kaka ko bazara. An rufe su da tsare kuma an halicci yanayin greenhouse. Lokacin da ganye da yawa suka bayyana a kan toho, ana dasa shurin cikin kwandon mutum ko dasa shi a buɗaɗɗen ƙasa.

Nasiha: Har yanzu ana samun tsire-tsire ta hanyar rarraba ciyawar zuwa ƙananan sassa ko ta hanyar harbe-harbe da aka tono kusa da uwar sedum. An bar shuki na gaba don bushe na 'yan kwanaki kuma an dasa su a cikin ƙasa mai laushi.

Haihuwa na dutsen dutse ana aiwatar da shi ta hanyar motsa jiki, matakan iska, dasawa ko harbewa.

Saukowa

Aljanna sedums an sanya su wuri mai rana tare da ƙasa mai yashi... Zai fi kyau don ƙara humus zuwa irin wannan ƙasa a ƙimar 2 zuwa 1. Ana sanya tsire-tsire a cikin ramuka 25 cm zurfi kuma 50 cm a diamita.

Stonecrops suna girma da kyau a cikin samfurin da aka shirya don succulents. Wajibi ne don ƙirƙirar tsarin magudanar ruwa don shuke-shuke a cikin tukwane: yi ramuka a ƙasan tukunyar, sanya shimfiɗar kumbura mai yumɓu ko gawayi a kai. Hakanan ana ƙara ƙananan ƙananan gawayi a cikin ƙasa don ƙara sassaucinta da iyawar iska.

Tunda tushen tushen yana girma cikin faɗi maimakon zurfin, dutsen dutse yana buƙatar tukwane masu faɗi da faɗi. Ga wasu nau'ikan, waɗanda ke halayyar rayuwa akan kankara, ana sanya ƙananan duwatsu a cikin tukunyar.

Matsaloli da ka iya tasowa

Succulents suna da tsari na kariya na halitta (juriya fari da kakin zuma akan ganye), duk da haka, wani lokacin ana iya kawo musu hari ta hanyar kwari (aphids, larvae, weevils) ko kuma yaduwar cututtuka (idan ya wuce gona da iri ko rashin danshi, wuraren da suka lalace a jikin ganye da tushe).

Lokacin fada da kwari, ana kula da tsire-tsire da magungunan kwari, kuma kwari da kansu da kayayyakin sharar su ana cire su daga ganyen. Ana zubar da sassan da suka mutu na shukar, ana kula da sassan da gurɓataccen carbon ko tokar itacen.

Idan ya cika ruwa ko rashin danshi, ana lalata sassan da suka lalace ta hanya irin wannan. Idan jijiyoyin sun ruɓe, sai a tono shi daga ƙasa kuma an cire wuraren da abin ya shafa... Idan hanyar bata yi aiki ba, ana shuka shuka ne ta hanyar yankan, ta hanyar kawar da rubabben harbe.

Kammalawa

Sedum yana da nau'ikan da yawa iri-iri. Ya dace da yin ado a wuraren lambu, nunin faifai masu tsayi, manyan duwatsu da tsaunukan taga. Kyawawan da kebantattun shuke-shuke, rashin fasalin sa da iyawar sa ya sanya tsiron sedum ya zama sananne tsakanin masu lambu.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: Mustapha sule lamido yayi bayani game da za6en maza6u ya tabbatar da cewa an gama shi. (Yuni 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com