Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Dokokin kula da amaryllis a cikin hunturu: fasalulluran girma da adanawa

Pin
Send
Share
Send

A cikin yanayin isasshen yanayi na yankinmu, ɗayan shahararrun shuke-shuke na cikin gida shine amaryllis da ke fure a cikin hunturu.

Nau'o'in zamani na wannan asalin na ƙasashen masu dumi na Afirka na iya zama na launuka masu launi daban-daban - daga fari mai tsabta zuwa shunayya, mulufi mai duhu kuma, ko ta yaya baƙon abu zai iya zama, kore. Hakanan akwai wakilan wannan nau'in tare da ratsi ko furanni biyu.

Ana ɗaukar wannan tsire-tsire mai ɗayan ɗayan, mai yiwuwa, mafi dacewa don tilastawa a gida, wanda har ma mai ƙarancin furanni mai son gwaninta zai iya yi.

Siffofin girma

Ganin cewa amaryllis yana fure ne kawai a rabi na biyu na hunturu, ya zama dole a bi ka'idojin yanayi na kiyaye wannan fure. Akwai 'yan kaɗan irin waɗannan ƙa'idodin, amma har yanzu suna wanzu, kuma wannan gaskiya ne musamman don lokacin hunturu. Don fahimtar wasu daga cikin siffofin irin waɗannan halaye na yanayi na kula da amaryllis, bari mu bi diddigin rayuwar rayuwar shuke-shuke mataki zuwa mataki.

  1. Fusowar fitilar kwan fitila yana farawa ne da bayyanar daskararrun launuka masu haske a ƙasan ta.
  2. Bayan rooting, haɓaka aiki mai ƙarfi mai ƙarfi mai ƙarfi yana farawa.
  3. Lokacin da ƙwanƙolin ya kai wani tsawon, inflorescences yana samuwa a samansa kuma buɗewar su (wani lokacin lokaci ɗaya) yana faruwa, ma'ana, tsiron ya fara fure.
  4. A ƙarshen furanni, ƙwarjin ya dushe a hankali, kuma amaryllis ya fara girma da ganye.
  5. Daga tsakiyar Satumba zuwa bazara, amaryllis zai fara wani lokacin da ake kira hutu.

Yawancin masoya shuke-shuken cikin gida ba su da cikakkiyar masaniya game da yadda za a shirya wannan fure yadda ya kamata don hunturu "rashin bacci". Bari muyi la'akari da menene da yadda za ayi shi.

Karanta game da nuances na dasa shuki da girma amaryllis, da ƙa'idodin kula da fure, anan.

Yanayi yayin hunturu

Kamar yadda aka ambata a sama, Amaryllis yana da kaka mai girma na tsawon watanni 7-8... A wannan lokacin, kwan fitila na shukar yana ba da dukkan ƙarfinsa, da farko don yin kiwo mai ƙarfin jiki da na jiki, sa'annan ya yi fure na tsawon makonni biyu zuwa uku, bayan haka duk ƙarfin da ya rage sai ya zama mai girma da kuma manyan ganye.

Ba abin mamaki bane cewa bayan irin wannan "marathon" tsire-tsire yana buƙatar wani lokaci don murmurewa.

Lokaci mai jinkiri kawai ya zama dole don amaryllis don dawo da kwararan fitila don ci gaba mai zuwa da kuma zagayen furanni.

Daidai kamar wannan lokacin barci yana faruwa a cikin amaryllis a rabi na biyu na Satumbalokacin da shukar ta zubar da dukkanin ganyenta, takan jinkirta saurin ci gabanta kuma tana shirin hunturu.

Shuka da kanta ba zai iya dakatar da ayyukan ci gaban cikin gida gaba ɗaya ba, don haka yana buƙatar taimakon mai shuki.

Yadda ake adana?

Bayan mun lura cewa ganyen shuke-shuken zai fara rasa galibin launin koren korensa kuma ya bushe, dole ne a taimaka wa amaryllis nan da nan don shiga yanayin bacci.

Sharuɗɗa

Tsarin zafin jiki na lokacin hunturu na amaryllis kwararan fitila ya kamata ya zama kamar kar a bar matakan ciyayi su fara. Yawan zafin jiki ya kasance cikin digiri + 2 + 15... Wani abin da ake buƙata ya kamata shine rashin haske da ƙarancin ƙarancin iska a cikin ɗakin da amaryllis zasu yi hunturu.

Umarni mataki-mataki

Idan ba a taimaka wa furen shiga matakin bacci ba, to ci gabansa da kirkirar sabbin ganye za su ci gaba, wanda zai raunana kwan fitila sosai kuma a cikin shekaru 1-2 shukar zai rasa ikon yin fure (game da dalilin da ya sa amaryllis ba ya fure da yadda za a sake shi buds, karanta a nan ). Don yin wannan, kuna buƙatar ɗaukar waɗannan matakan:

  1. a hankali a hankali a rage ko a rage shayar da fulawa gwargwadon iko;
  2. lokacin da dukkan ganye suka zama rawaya kuma suka faɗi, to dole ne a yanke su gaba ɗaya, kuma dole ne a motsa kwan fitila zuwa wuri mai duhu kuma mafi sanyi (ɗakin ajiya, ginshiki, ba gareji mai tsananin zafi ba, da sauransu).

Ina so in lura da kuskuren da na kowa na lambu mai son amaryllis ya huta ba tare da cire kwan fitila daga ƙasa ba, wato tare da tukunya. Wannan yana da karfin gwiwa. Bayan cikakkiyar narkar da dukkan ganye akan tsiron, dole ne a cire shi gaba ɗaya, kamar yadda aka riga aka ambata kaɗan a sama.

Bayan haka ya kamata a cire kwan fitila amaryllis a hankali daga tukunya tare da ƙasa mai shuka... Don haka akwai buƙatar a tsabtace rhizomes na tsire-tsire daga wannan ƙasa mai dasa shuki, a kan hanya don bincika idan akwai ɓarna ko busassun ɓangarorin tushe a kan kwan fitilar kuma, idan akwai, cire su ta amfani da ƙananan almakashi.

Bayan irin wannan shiri na farko, ana iya aika kwan fitila ya huta a wuri mai sanyi da duhu, inda zai warke cikin watanni 3-5 kuma zai sami ƙarfi don kakar girma ta gaba.

Don guje wa lalacewar kwan fitila, cututtuka ko kwari, za ku iya kafin aika albasa ta huta, sai a wanke ta da raunin magani na sinadarin potassium sannan sai a shanya shi... Hakanan, azaman ƙarin kariya, zaku iya kunsa kowace albasa da nama ko takarda bayan gida.

Kusan kowace rana ta 12 zuwa 15, ana ba da shawarar a ɗauke kwan fitila daga ajiya kuma, don haka idan ana magana, duba su don lalacewar.

Kula da m

A yayin binciken lokaci-lokaci na kwararan fitila, ana iya gano cewa duk wani ƙwayoyin cuta, fungus, ko kwari sun isa kwararan. A wannan yanayin, ana ba da shawarar sosai don yin abubuwa masu zuwa:

  1. Da farko dai, ya zama dole a kebe abubuwan da suka lalace na kwararan fitilar amaryllis daga wadanda basu da kyau saboda naman gwari ko kamuwa da cuta ba zai wuce zuwa na karshen ba.
  2. Ya kamata a shigar da fitilar da kwaro ya lalata cikin daki mai dumi sannan a sake bi da su ta hanyar maganin manganese mai sauƙi ko kuma tare da wasu ƙwararrun masanan da aka tsara don kashe ƙwayoyin tsire-tsire.
  3. Bayan jiyya da irin wadannan cututtukan, yana da muhimmanci a bar kwararan fitila su bushe sosai.
  4. Don sake kunsa kwararan fitila amaryllis da aka sarrafa, a kowane hali ya kamata ku yi amfani da takarda ɗaya a ciki waɗanda a baya suke lulluɓe. Yi amfani da sabulu, tsabtataccen tawul ko kuma mai tsabta na takardar bayan gida.
  5. Bayan an gama dukkan shirye-shirye, yakamata a mayar da kwararan fitilar amaryllis zuwa ajiya a cikin ɗaki mai duhu da sanyi.

Kara karantawa game da dalilin da yasa amaryllis ganye suka zama rawaya, kwari da cututtukan fungal suka bayyana, da kuma yadda ake warkar da fure, karanta anan.

Amaryllis ba kawai samfurin kyawawan abubuwa bane tsakanin furanni irin wannan, amma kuma tsire-tsire ne, mara ƙima da sauƙin kulawa. Tare da kulawa mai kyau a cikin yanayin hunturu, kwan fitila da aka dasa a tsakiyar watan Fabrairu a cikin tukunyar filawa zai iya faranta wa mai shi kyakkyawa mai ban mamaki tare da furanni a ƙarshen Maris.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: COMO PLANTAR SEMILLAS DE AMARYLLIS (Yuni 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com