Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Ta yaya bishiyar begonia ke dasawa da kula dashi a gida da filin fili?

Pin
Send
Share
Send

Mun haɗu da kyawawan begonias ba kawai a cikin gidaje a kan windows windows ba, har ma a kulake na wuraren shakatawa da gadajen filawa. Ta sami farin jini ne saboda kwalliyarta, kyawawan furanninta, kwatankwacin wardi da kayan kwalliya a lokaci guda.

Za'a tattauna manyan nau'ikan wannan kyakkyawar furen, hanyoyi da sifofin kayan aikinta, a cikin labarinmu.

Hakanan, zamu iya gano menene kwari da ke ƙarƙashinsu. Za ku ga hotuna masu ban sha'awa da yawa na wannan kyakkyawa.

Tarihin asali

Begonia ta samo sunanta ne daga lakanin shahararren ɗan ƙasar Faransa Michel Begon, wanda, yayin tafiya zuwa Antilles a ƙarshen ƙarni na 17, ya gano wannan tsiron mai haske kuma ya ba shi kwatancen. A yau, furen yana girma da kyau a Amurka, Afirka da Asiya. Amma zaka iya shuka shi a gida ko'ina cikin duniya.

HANKALI: Begonia tana girma ta hanyoyi daban-daban: ta ciyawar da ke rarrafe a ƙasa, shrubs ko dogayen, busassun daji.

An rarraba amfanin gona na cikin gida zuwa ƙungiyoyi biyu - furanni da yankewa... Ganyen bishiyoyi na ado suna da launi na asali da siffar ganye.

An rarraba nau'ikan furanni zuwa manyan rukuni uku: tubus, ciyawa, da bushi. A yau, akwai fiye da nau'ikan nau'ikan begonias 900 a cikin duniya kuma an san kusan matasan 2,000 na wannan kyakkyawar furen.

Bayanin tsirrai

Begonia Elatior itace ganye mai daɗewa, iri-iri na samari da yawa. Saboda furanninta zagaye-zagaye na shekara da kuma rashin isasshen yanayi ga yanayin kewaye, a yau ana ɗaukarta mafi mashahurin fure don girma a cikin lambun da gida. Duk dabaru da nuances na kulawa na Elatior begonia ana iya samun su a cikin wannan labarin.

Wannan jinsin an banbanta shi da manyan furanni, kwatankwacin sura zuwa wardi ko anemones, 3-5 cm a diamita a launuka masu haske: daga kodadde ruwan hoda, fari, rawaya da lemu mai haske zuwa ja mai haske da inuwar kifin. Wannan furen da wuya ya kai 40 cm a tsayi.... A kan babban, mai ƙarfi mai ƙarfi, mai girma, yalwa ganye suna girma, suna kama da zukata a cikin surar, an yi musu ado da gefuna.

Farantin waje na bayanan bayanan kore ne mai haske. Undersasan jikinsu mara daɗi ne, haske kuma yana da ƙoshin lafiya. Tsarin tushen wannan begonia bai ci gaba ba, saboda haka tukwane marasa zurfi tare da diamita daidai da tsawo sun dace da girma.

Hoto

A ƙasa zaku iya ganin hoto na tsire-tsire masu furanni:





Yaushe kuma yaya ake shuka shuka daga shagon?

Idan kaine sayi tsohuwar Elatior begonia a cikin shagon, to baza ku iya dasa shi kai tsaye zuwa wata tukunya basaboda fure na iya mutuwa. Kuna buƙatar jira har zuwa ƙarshen furan sannan kawai bayan tsire-tsire ya sami taro kuma saiwoyinsa suka fara bayyana daga ramuka na magudanar ruwa, zaku iya ci gaba zuwa hanyar dasawa. Abubuwan da za ku tuna:

  • Tunda tsiron yana da taushi sosai, lokacin dasawa, kuna bukatar yin taka tsan-tsan musamman da tsarin tushen, tunda tushen da ya lalace na iya “zama mai kumburi”, fara lalacewa kuma shukar zata mutu daga ƙarshe.
  • Ya kamata a sami hadin tukwane ya zama cikakke ga wannan iri-iri na begonia iri-iri. Zaku iya siyan shi yanzun nan tare da fure a cikin shago na musamman, ko shirya shi da kanku a gida. Haɗin sa: ƙasa mai ganye (tukunyar 1/2), peat da humus daidai gwargwado.
  • Bayan nasarar dasawa da tayi, shuka zata bukaci inganci mai inganci da kulawa sosai.

Creatirƙirar yanayin da ya dace

Madawwami begonias basu cika son rai ba kuma basa buƙatar rikitaccen kulawa... Amma don furanninsu ya daɗe a duk shekara, suna buƙatar ciyarwa mai dacewa, haske mai kyau da sabuntawa kowane everyan shekaru. Dukansu gogaggen da kuma gwanin furannin furanni na iya jimre wa waɗannan dabaru.

Hasken wuta

Matattun furannin furannin madawwami suna dacewa da nau'ikan hasken wuta daban-daban, banda hasken rana kai tsaye da haske, musamman lokacin bazara. Yana da fa'ida sosai sanya filawa a gefen windows da yamma da gabas. A lokacin hunturu, saboda rashin haske na halitta a wajen taga, ana bada shawarar a kara wa shuke-shuke da fitilu na musamman na ultraviolet.

MUHIMMANCI: A duk tsawon lokacin furanni na begonias, yana da kyau kada a juya ko motsawa, tunda canjin haske na bazata na iya haifar da faduwar buds da furanni.

A duk tsawon lokacin furannin, baza a juya begonias zuwa wani wuri ba. Tare da kaifin canjin haske, shukar na iya fara zama mai kamewa, faduwar buds da furanni.

Zazzabi

Farin ciki mai ban sha'awa begonias ba shi da kyau ga yanayin. Amma a lokacin hunturu, har yanzu ba a ba da shawarar wuce zafin jiki a cikin daki ta hanyar digiri 18-20. A kowane lokaci na shekara, tsire-tsire suna daidaita daidai da yanayin zafin jiki na ɗaki, yayin mafi yawan zafin jiki mafi kyau an dauke shi digiri 20-25.

Yawancin begonias na kiwo ba furannin cikin gida bane kawai. Sun daidaita daidai da furanni a baranda ko a tukunya a cikin lambun. Amma tunda begonia ba ta son sauye-sauye kwatsam a yanayin zafin jiki da zayyana, har yanzu ya fi kyau a kare ta daga wannan, ba tare da barin takurar da ke cikin ƙasa tare da tushen tsire-tsire su zama ruwan sanyi ba.

In ba haka ba, kyakkyawar fure na iya fara aiki sama da zubar da kumburin ta, wanda hakan zai haifar da dakatar da zagawar furanni na dogon lokaci.

Shayarwa da danshi

Na dogon lokaci mai yalwar furanni na begonias, ya zama dole a sarrafa danshi abun da ke cikinsu. Shayar da su a kai a kai, amma a cikin matsakaici.ta yadda ƙasa koyaushe tana da danshi, amma babu ambaliya mai wuce haddi, mai haɗari ga asalinsu. Ana amfani da ruwa ne kawai mai laushi kuma an daidaita shi.

Zafin jiki don shayarwa ya zama iri ɗaya a cikin ɗaki. Don kyakkyawan furanni mai ɗorewa, dole ne ya zama akwai wadataccen iska a cikin ɗakin.

Amma yana da mahimmanci a tuna cewa an hana shi izinin fesa kowane irin wannan tsiron.

TAMBAYA: Don kara danshi a cikin dakin, yana da kyau a yi amfani da pallets da rigar tsakuwa, ko shigar da danshi.

Yadda ake ciyarwa?

Duk da cewa irin wannan begonias yana fure da yawa kuma a yalwace, baya buƙatar ciyarwa akai-akai. Yawan salts na ma'adinai na iya haifar da mummunan tasiri ga lafiyar su, don haka ya kamata a yi amfani da takin mai magani a cikin matsakaici, lura da tsarin ciyarwar.

Zai fi dacewa a ciyar da bishiyar begonias sau ɗaya a kowane sati 2.... Takin taksi a duk tsawon zagayen furanninsu da girmansu. Don ciyarwa, duka takin zamani na musamman waɗanda aka tsara don shuke-shuke masu furanni da haɗuwa masu haɗari waɗanda aka haɓaka da abubuwan alaƙa sun dace. Amma yana da daraja a tuna cewa begonias ba zai iya tsayawa da sulphur ba.

Amma manganese da boron a cikin abun da ke ciki don ciyarwa zasu sami sakamako mai kyau akan yanayin furannin.

Pinching da sabuntawa

A lokacin bazara-kaka, ya zama dole a rage tsayi da yawa a cikin lokaci kuma cire wurare masu rauni da lalacewa. Yana da matukar mahimmanci ayi wannan, tunda furanni da tedatedan bishiyoyi suna theauke ofarfin samari. Don ƙirƙirar daji mai daɗi da daji, a karo na farko ana aiwatar da wannan aikin lokacin da furen ya kai tsawon 7 cm.

Saukowa

Ya kamata a fara shuka Elatior begonia a watan Janairu (zaku koya game da yaduwar Elatior begonias ta hanyar tsaba da yankuna anan). Tunda wannan nau'in launi yana da ƙananan seedsa seedsan ƙasa, ana iya haɗasu da yashi na musamman don shuka saukakawa. Akwatuna marasa kyau suna da kyau don shuka iri. Tsarin saukowa kamar haka:

  1. Cakuda ƙasa ya zama mai laushi, mai gina jiki, mai wadataccen ma'adanai. Ya kamata a ba da irin a warwatse a saman ƙasa mai ƙwanƙwasa da wadatacciyar ƙasa. Ba lallai ba ne don binne zuriyar.
  2. Don tsaba su tsiro da kyau, suna buƙatar isasshen ɗanshi a cikin yanayin. Don wannan, an rufe kwalaye da murfin gilashi ko tsare.
  3. Dole ne a fesa busasshiyar ƙasa a cikin gidan lokaci-lokaci da kwalba mai fesawa. Hakanan zaka iya zuba ruwa a cikin tiren tare da tsire-tsire don ƙarin danshi.
  4. Bayan shukar iri, an cire gilashin. Humarin zafi ba za a iya kiyaye shi ba.
  5. Bayan kamar mako guda, ya kamata a dasa tsiro tare da dunƙulewar ƙasa a cikin kofi daban. Kuma bayan wasu watanni biyu, tsire-tsire suna shirye don dasa shuki a dindindin a cikin tukwane.

Kuna iya karanta ƙarin bayani game da yaduwar begonias mai ɗorewa ta tsaba, da kuma yankanta, a cikin wannan labarin.

Me yasa Elatior bai yi fure ba?

  • Haske mara kyau... Blooning begonias suna son rana, amma haskoki kai tsaye suna hana su. A cikin inuwa kuma, shukar zata ƙi yin furanni.
  • Rashin danshi... A cikin busasshiyar ɗaki don danshi da iska, kuna buƙatar saka ƙarin kwantena tare da ruwa ko masu samar da tururi.
  • Jin zafi mara kyau... Don dacewa da haɓaka, begonias yana buƙatar madaidaicin tsarin yanayin zafi. A lokacin bazara - 20-23 ° C, a lokacin hunturu bai wuce 20-23 ° C.
  • Abubuwan da aka zana... Dole ne a kiyaye Begonia daga ƙarancin iska mai kaifin sanyi.
  • Rashin abubuwan gina jiki... Manya masu kan lokaci kuma da farko zaɓaɓɓiyar ƙasa zasu taimaka don kauce wa rashin fure.

Cututtuka da kwari

  1. Maganin fure... Cutar fungal wacce farin farinta ya fado akan tushe da ganyen shukar. Furannin ba sa yin furanni su bushe. Yana bayyana kansa a lokacin tsananin ɗumi a kwanakin girgije a cikin kaka da hunturu saboda samuwar ruwan ɗagwaro akan ganyen.
  2. Ruwan toka... Naman gwari na lalacewar toka yana shafar dukkan tsiron: furanni, 'ya'yan itatuwa, ganye, rassa da harbe. Alamar kwayar cuta Ana nuna shi da bayyanar ɗigon ruwa a jikin ganyayyaki. Ganye da furanni sun zama baƙi kuma sun mutu.
  3. Nematode... Farin tsutsa masu filamentous wadanda ke magance tubers na shukar. Kwayoyin fure da ke dauke da kwayar cutar sun sake farfadowa, su rube sannan su mutu.
  4. Mizanin gizo-gizo... Kwaro mafi haɗari wanda ya bayyana a ɗakuna masu ɗumi da bushe. Vaan tsutsa da manya suna rayuwa a ƙasan ganyen begonia da tushenta, suna yin komai da farin farin cobwebs, wanda akansa suke kwan ƙwai. Kaska tana cinye ruwan tsire, wanda yake haifar da mutuwar furanni.
  5. Aphid... Yana zaune a cikin manyan yankuna, yana lalata duk samari sassan fure. Yana ninkawa da sauri sosai, yana ciyar da ruwan itace, yana lanƙwasawa yana nakasa shi. Lokacin kiwo na wannan ƙwayar cuta shine bazara da farkon bazara.

Da ke ƙasa a bidiyon za ku iya ganin yadda ake girma da kyau da kuma kulawa da begonias a gida.

Kammalawa

Begonia madawwami ado ne mai ban mamaki ga gidanka ko gonar ku. Tana da kyau da ladabi. Nau'ikan nau'ikan ba za su bar sha'anin shaƙatawa da kowane mai sayad da furanni ba. Abin farin ciki ne na gaske don kula da fure ɗaya ko kuma gadon fure duka, kuma ba tare da wata shakka ba, zaku sami ɗimbin motsin rai masu kyau da kuma yanayi mai ban al'ajabi da wannan tsiron mai ban mamaki yake bayarwa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: UMARNI UWA 3u00264 LATEST HAUSA FILM (Yuli 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com