Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Shawara kan lokacin dasa itacen azalea da yadda ake yinta

Pin
Send
Share
Send

Azalea itace tsiro mai wahala. Tana da kyau, amma tana da laulayi. Don kiyaye azalea ko, kamar yadda ake kira shi, rhododendron, a gida, kuna buƙatar haƙuri.

Tana buƙatar ƙirƙirar ba kawai yanayi mai dadi ba, amma kuma la'akari da abubuwan da ke ciki. Kari akan haka, ana buƙatar ilimin tsinkaye da yawa da amfani.

A cikin labarin zamu gano lokacin da ake bukatar dasa azalea, shin ana iya yin sa yayin fure, menene algorithm na ayyuka.

Fasali na dashen azalea

Yakamata a sake dasa shukar bayan furen farko. Suna yin hakan ne don ganin yanayin asalinsu kuma suna canza ƙasa. A mataki na gaba, yana da kyau ayi dashen azalea sau ɗaya a shekara. Wannan ya shafi samfuran samari. Za'a iya sake dasa tsoffin shuke-shuke bayan shekaru uku zuwa hudu.

Kafin dasawa, kana buƙatar datse busasshen harbe, peduncles, rassa masu rashi waɗanda tuni sun bushe. Musamman hankali ya kamata a biya zuwa asalinsu. Don kar a lalata su yayin dasawa, ya kamata ku kiyaye sosai. A yin haka, yana da kyau a kiyaye ƙasa mai yawa yadda zai yiwu akan tushen don guje wa lalacewa. Idan an dasa shuki daidai, to zai ƙara jin daɗi tare da wadataccen furanni mai daɗi.

Mahimmanci! Azalea yana da tsari mai kwari wanda yake da microflora na kansa. Idan tushen ya lalace, shukar zata mutu.

Wajibi ne don dasa azalea kawai azaman makoma ta ƙarshe. Shuka ba ta son wannan aikin. Hakan na iya faruwa ta rashin yanayin ƙasa (ruɓewa), da ƙari na tushen tsarin idan tukunyar ta zama ƙarami. Yana da kyau kada a dasa fulawa bayan sayan idan dai zai yiwu. Yana buƙatar daidaitawa.

Wani lokaci ne mafi kyau don yin wannan?

Babu wani yanayi da ya kamata a dasa azalea a lokacin sanyi, saboda wannan lokacin bacci ne., dukkan matakai suna tafiyar hawainiya, an aza ƙwayaye kuma tsire-tsire suna cikin yanayin bacci.

Idan an dasa furen a lokacin sanyi, to wannan zai iya shafar fure. Ko dai ba zai zo ba kwata-kwata, ko kuma zai zama mai rauni da karancin aiki. Dasa ganyen azalea a cikin hunturu babban damuwa ne da kuma hadari.

Lokacin da aka tambaye shi ko ya fi kyau dasa azalea zuwa wani wuri a cikin bazara ko kaka, ko za a iya yi, alal misali, a watan Oktoba, amsar gogaggun masu sayar da furanni ba ta da tabbas: lokaci mafi dacewa don dasawa shine bazara... Wato, ƙarshen flowering. Bayan shuka ta dushe ne kawai za a iya sake dasa ta.

Dasawa yayin fure da budding abu ne da ba'a so. Wannan yawanci ƙarshen Yuni ne - farkon watan Agusta. Dasa ganyen azalea yayin fure ko kwanciya buds yana yiwuwa ne kawai azaman makoma ta karshe.

Tsire-tsire suna kashe kuzari da kuzari sosai yayin fure. Idan aka dasa azalea a wannan lokacin, to zai zama kaya biyu gare shi. Wannan yana barazanar sauke furanni da cututtuka, kuma wani lokacin mutuwa.

Idan kuwa, duk da haka, ana buƙatar dasa shukar, kafin hakan ya kamata a yanke furannin da ƙwarjin. Kuma yakamata ku yanke bushewar harbe da ganye domin rage nauyin.

Tsarin aiki

Kafin dasawa, ya kamata a shirya shuka:

  1. Yanke abubuwan da aka kafa, busassun igan itace, furannin da suka shuɗe.
  2. Tsabta daga busassun ganye.
  3. Sanya cikin kwano na Kornevin ko maganin Zircon don inganta tushen.
  4. Ba a buƙatar tsaftace tushen gaba ɗaya yayin dasawa.
  5. Tukunyar dasawa ya kamata ya fi 2-3 cm fadi kuma ya fi na baya girma. Sannan sanya magudanan ruwa a tukunyar. Zaku iya saka bawon pine a saman, sannan ƙara ƙasa.
  6. Ana sanya tsire a tsakiyar tukunyar kuma a hankali an rufe shi da wani ɓoye. A wannan yanayin, kuna buƙatar gwadawa kada ku lalata tushen. Sa'an nan sauran sararin ya kamata a rufe shi da wani matattara kuma a hankali tamped.
  7. Bayan dasawa, ana shayar da furen sosai da ruwa. Bayan dasawa, ana shayar da azalea a tsakanin tsakanin kwanaki 4 kuma ana fesa furen da "Zircon" ko "Epin". Hakanan ya kamata ku kare azalea daga zane.

Lura! Lokacin dasawa, ba yadda za'ayi a binne tushen wuya, wannan yana barazanar mutuwar tsiron.

Karanta yadda ake dasa azalea a gida nan.

Kalli bidiyo game da daidai dasa azalea:

Kulawa na gaba

Bayan dasawa, yakamata a shayar da azalea sosai. A wannan lokacin, tana buƙatar samar da haske mai kyau. Amma a lokaci guda, ya kamata a watsa hasken. Wurin da furen zai kasance ya kasance mai dumi da haske mai kyau.

Ya kamata a tuna cewa furen ya raunana bayan dasawa. Wannan yana nufin cewa kowane kaya an hana shi: hasken rana kai tsaye, wuce gona da iri, ambaliya.

Idan aka dasa shukar ba daidai ba, an keta fasaha, to lallai wannan zai shafi halinta.

Me ake nufi da dasawa mara daidai:

  • Lokacin da bai dace ba (flowering, budding, dormant period).
  • Kasa mara kyau.
  • Lalacewar tushe yayin dasawa.
  • Zurfin duwawun wuya yayin dasawa.

Cin zarafin kowane ma'ana yana haifar da mummunan sakamako ga shuka. Wannan na iya zama:

  1. Lalacewar asalinsu.
  2. Cututtuka na wuyar wuyan wuya.
  3. Zuban ganye.
  4. Bushewar ganye.
  5. Rashin furanni.

Idan an dasa shukar bisa ga duk ƙa'idodi, to har yanzu zai ji daɗi na ɗan lokaci. Tsarin daidaitawa yana gudana. Idan an keta fasaha, to wannan aikin zaiyi wahala da zafi. Hakanan yayi daidai da lokacin dasawa ba daidai ba.

Yin gwagwarmaya da sakamakon aikin da aka yi ba daidai ba

Duk ya dogara da ainihin abin da aka yi ba daidai ba kuma menene sakamakon. Sakamakon zai iya nufin kowane karkacewa daga ƙa'idar da ke cikin yanayin tsiron. Bari muyi la'akari da zaɓuɓɓuka da yawa:

  • Lokacin dasawa ba daidai bane (yayin fure, budding a lokacin dormancy). Idan da wani dalili an dasa fure a lokacin da bai dace ba kuma sakamakon ya bayyana (babu furanni, an sake dawakai, da sauransu), to ya kamata a rage kayan da ke ciki.

    Don yin wannan, kuna buƙatar datsa buds, furanni, peduncles (idan akwai), busassun ganye da rassa. Sannan ana sanya fure a wuri mai dumi da haske. A lokaci guda, tsarin ciyarwa da shayarwa ya kasance madaidaici. Dole ne ayi gyare-gyare. Idan akwai alamun kowace cuta, to kuna buƙatar lura da alamun kuma ɗauki matakan da suka dace.

  • Lalacewar tushe Idan asalinsu sun lalace, to shukar bazai iya samun ceto ba. Amma zaka iya gwadawa. Don yin wannan, kuna buƙatar yanke cutan don tushen da ke gaba. Ana yin wannan idan har shukar ta mutu. Za a iya kafe yankakke don samar da samari na azalea.

    A wannan yanayin, shukar kanta ya kamata a shayar da heteroauxin. Wannan taki an tanada shi don habaka tushen sa. Yana da takin gargajiya, yana da babban aikin ilmin halitta. Wannan aikin zai taimaka wajen ajiye tushen.

  • Kasa mara kyau. Wannan cike da karancin abinci. Idan an dasa azalea a cikin ƙasa ta yau da kullun daga gonar, to da alama za a sake dasa ta.

    Mahimmanci! Soilasa ta al'ada kwata-kwata bai dace da azaleas ba.

  • Zurfin zurfin bakin wuya. Wannan na iya haifar da ruɓewa. A mafi yawan lokuta, furen yakan mutu.
  • Cutar ƙanƙara da kamuwa da cuta. Wannan na iya faruwa idan ba'a kashe kayan aikin kafin dasawa ba. Don kawar da furewar cakulkuli, dole ne a wanke shi da soso mai sabulu kuma a tsabtace shi a ƙarƙashin ruwan dumi. Sa'an nan kuma fesa tare da maganin Aktelika (bayani mai ban sha'awa na kwari). Ya kamata a tsabtace maganin a cikin rabo na 1 ml a kowace lita na ruwa.
  • Fusarium wilting. Dalilin sa shine naman kaza na fusarium. Yawancin lokaci ana kawo shi yayin dasawa. Ana iya samun naman gwari a cikin ƙasa da kuma a kan kayan aikin (idan kayan aikin ba a haifuwa ba). Cutar na dauke da wilting da bushewar ganyayyaki.

    Idan irin wannan wutsiyar ta samu, ya zama dole ayi mata kamar haka:

    1. Zubar da "Fundazol".
    2. Bayan wani lokaci, zube tare da maganin rigakafi (kowane).
    3. Bayan wani lokaci, ruwan hoda mai haske na potassium permanganate. A wannan yanayin, kuna buƙatar adana azalea a keɓewa a cikin ɗaki mai haske da sanyi.
    4. Ya kamata a saka Trichodermin a cikin ƙasa don hana sake bayyanar da naman gwari.

Don haka, mun duba yaushe da yadda ake dasa bishiyar azalea, ko za a iya yin ta da furannin furanni. Dasawar Azalea tana da matsala kuma tana buƙatar ƙwarewa. Kuna buƙatar shirya don gaskiyar cewa za a sami kuskure kuma dole ne a gyara su. Da fatan za a yi haƙuri da samun bayanai yadda ya kamata. Bayan duk wannan, tsire-tsire ba sabon abu bane. Bi dokokin dasawa da kulawa. Kuma to furenku koyaushe zai kasance cikin ƙoshin lafiya, yana yin furanni da kuma ciyawa.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: DansBonsai - Impostazione di unazalea (Yuni 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com