Popular Posts

Edita Ta Zabi - 2024

Tukwici na shuki mai dadi: menene sirrin girma aloe daga tsaba?

Pin
Send
Share
Send

Gidan da aka fi so da yawa daga masu noman fure ya daɗe yana aloe. Wannan kyakkyawan tsire-tsire masu tsire-tsire tare da ganyen nama yana da daraja don kyawawan halayensa da kuma kasancewa “kantin magani na gida” na gaskiya don fa'idodin kiwon lafiya iri-iri.

Jinsi na wannan tsirrai na musamman ya hada kusan nau'in shuke-shuken 300 da ke girma a Afirka. Daga cikinsu akwai masu rarrafe da masu kama da bishiya har zuwa tsayi da yawa. Yawancin nau'ikan suna girma daga iri. Game da wannan hanyar ne zamuyi magana akansa a cikin wannan labarin.

Fa'idodi da rashin fa'idar shuka iri

Yanzu masu kiwo suna kiwon sabbin nau'in da ke da matukar muhimmanci a cikin kyawawan halaye ga magabata na da. Amma farashin sababbin kayayyaki yana da girma ƙwarai, don haka a cikin 'yan shekarun nan, sha'awar noman iri na aloe yana ƙaruwa. Littattafai da yawa sun nuna cewa agave da aka tsiro daga iri yana da kyakkyawar dama don farantawa mai shi rai tare da fure idan aka kwatanta da tsiron da aka tsiro daga samfurin da ba shi da furanni.

Ya zama mai sauƙin sayan buhun tsaba, kuma yawan rayuwa na shuke-shuke lokacin da aka shuka iri ya fi yadda ake yanka shi ko girma ta hanyar harbe ko yara.

Amma hanyar iri ma tana da nakasa:

  • Babban shi ne cewa shekaru biyu sun shude daga lokacin dasa shuki zuwa saye da kayan kwalliya, kuma ba kowa ke iya jiran lokaci mai tsawo ba.
  • Wasu masu noman suna korafin cewa sifofin aloe da aka siya kodai basa tsirowa kwata-kwata, ko kuma basa tsirowa sosai, ba dai dai ba.
  • Hakanan, lokacin da ake shuka cakuda iri daban-daban, kawai a cikin na huɗu ko ma a cikin watan shida halayensu na bambancin yanayi sun bayyana.

Yaushe ne mafi kyawun lokacin shuka?

Mafi kyawun lokacin shuka agave yayi daidai da lokacin tsirorsa a cikin yanayinsa na asali. Sabili da haka, ana dasa aloe a rabi na biyu na hunturu, daga ƙarshen Janairu zuwa farkon Maris.

Shirye-shiryen ƙasa

Don shuka tsire-tsire daga iri, ba za ku iya amfani da ƙasa mai nauyi, ƙawata ba. Yana da kyau a yi amfani da tukunyar da aka yi da tukunya. Babu wata ƙasa ta musamman don aloe akan siyarwa, amma zaka iya siyan ƙasa don succulents ko cacti.

Lokacin da babu samfurin da aka shirya a hannu, kuna buƙatar shirya ƙasa da kanku. Saboda wannan, kafin a dasa shuki, ana yin sanadin adadi na yashi kogi a cikin wanka mai ruwa. Yasan ya haɗu sosai tare da ƙasa mai ruɓewa mai kyau a cikin rabo 2: 1.

Yadda ake shuka da kyau a gida?

  1. Don dasa shuki, zai fi kyau a zabi sabbin seedsa havea waɗanda ke da rayuwar rayuwa ta tsawan shekara ɗaya ko biyu. Ya kamata a tuna cewa germination ya bambanta ga nau'ikan aloe. Sau da yawa yakan ɗauki daga kwana biyu zuwa watanni biyu.
  2. Kafin shuka, tsaba dole ne a sha magani na musamman. Dole ne a rage tsaba, ma'ana, a ɗan lalata ƙwanin kariyarsu don hanzarta saurin tsirowar jini. An yi amfani dashi don wannan sandpaper "0" ko "1".
  3. An sanya kayan dasa tsattsauran a kan zane kuma an cika shi da ruwa. Yawancin lokaci, tsirrai ba sa kiyaye kansu sama da mako guda.

    Gogaggen manoman Burtaniya waɗanda suka sami ci gaba sosai a cikin shukar shukar aloe suna ba da shawarar ba da ruwa a cikin ruwan dumi ko narke ruwa.

  4. Lokacin da asalinsu suka bayyana, ana shirya kwantena inda za a shuka iri.
  5. Don dasa shuki, yana da kyau a yi amfani da greenhouse na musamman tare da dumama ƙasa. Idan ba haka ba, zaku iya zaɓar ƙaramin akwati mara zurfi, mai tsabta. Za a iya dasa shi nan da nan a cikin tukwane daban ba fiye da 5 cm ba.
  6. A kasan akwatin da aka shirya don dasawa, ya kamata a shimfida magudanan ruwa daga laka da aka faɗaɗa. Kafin kwanciya shi, dole ne a sanya masa magani mai ɗumi: sanya shi a cikin tanda ko kuma a saka shi da ruwan zãfi.
  7. Lokacin da aka faɗaɗa yumɓu ya ɗan huce kaɗan, ana buƙatar shimfida cakudadden ƙasa a kanta a cikin kwandon layin. Bayan haka, an daidaita duniya kuma an yi mata danshi daidai.
  8. Lokacin da asalinsu suka bayyana, an shimfiɗa tsaba a kan ƙasa da aka shirya, an yafa shi a hankali a sama tare da bakin ciki na yashi kogi ko ƙasa mai tsayi 0.5-0.7 mm. Bayan haka, dukkanin farfajiyar tana da danshi a hankali tare da kwalban feshi.
  9. An rufe akwatin da aka shirya da gilashi ko polyethylene mai haske. A cikin wannan jihar, ana kiyaye mini-greenhouse har sai farkon ganyen gaske na ganyayyaki ya bayyana.
  10. An saka akwati tare da tsaba a wuri mai dumi, mai haske. Kuna iya amfani da fitilun windows masu haske ko ƙarin haske tare da fitilun fitilu. Domin iri ya fara girma tare, yawan zafin jiki ya zama daga + 21 zuwa + 25 digiri.
  11. Kada a bar ƙasa ta bushe, saboda shukokin na iya mutuwa. Ruwan da yake tsaye ma na da illa. Matasa, ƙyanƙyashe ana shuka su ne kawai daga kwalbar feshi
  12. An cire gilashi ko polyethylene daga cikin akwatin lokacin da ganye ɗaya ko biyu na gaskiya suka bayyana a cikin ƙwayoyin
  13. Idan tsirrai suna cikin kwantena guda ɗaya, farkon zaɓin su yana faruwa lokacin da ganye na gaskiya 3-4 suka bayyana. An zaɓi tukwane ƙananan, ba su wuce 5-7 cm a tsayi ba.

Shin zai yiwu kuma ta yaya ake shuka shi a waje?

Duk da cewa manya, manyan shekaru suna jin daɗi a cikin iska mai kyau, Hanyar iri ta girma aloe a cikin filin fili ba shi da kyakkyawar amsa daga masu noman fure. Zai yuwu ayi gwaji da dasa kawai a kudancin ƙasarmu, amma akwai babban yiwuwar tsiron zai mutu. Sabili da haka, yafi kyau ayi amfani da ingantaccen hanyar inganta agwar.

Barin farko bayan shuka

Plantaramar shukar tana buƙatar shayarwa akai-akai, amma danshi mai danshi na iya haifar da gaskiyar cewa tushen wannan yaƙin yana fara lalacewa. Sabili da haka, shayarwa ya zama na sirri, amma matsakaici. Shekarun karni yana da matukar damuwa da sanyi kuma dole ne a kiyaye shi daga zayyanawa ko wuraren sanyi.

Idan an dasa agave da tsaba a lokacin sanyi, zai yi karfi sosai zuwa kaka mai zuwa. A wannan yanayin, ana rage shayarwa sau ɗaya a mako. A lokacin hunturu, zaka iya shayar da aloe sau daya ko sau biyu a wata.

Idan furen bai samu asali ba fa?

Idan furen da ya girma daga froma doesa bai nuna alamun ci gaba ba, duk da shayarwa, dole ne a hankali kuyi binciken shukar. Wataƙila kwari sun kaiwa tsirran hari. Idan an gano su, kowane samfurin da ya dace don fesa tsire-tsire na cikin gida zai taimaka.

Amma idan ba game da kwari masu cutarwa ba, akwai damar cewa asalinsu suna rubewa. Ruwa mai yawa zai iya haifar da wannan, da kuma hypothermia. Mai shekara ɗari zai iya mutuwa idan ba ku ɗauki matakan gaggawa don ceton shi ba. Don hana mutuwar aloe, dole ne:

  1. Cire shi a hankali daga tukunyar.
  2. Bayan haka sai a tsabtace tushen ruwan da ruwan dumi.
  3. Idan akwai alamun ruɓewa, dole ne a datse wuraren da abin ya shafa da wuƙa mai kaifi, kuma a yanke abubuwan da aka sare tare da murƙushe gawayi ko ƙibiritu.
  4. Bayan an ɗan bushe da lafiyayyun tushen bayan aikin, an sake dasa aloe a cikin tukunya. Yana da mahimmanci kawai maye gurbin ƙasa a cikin tukunyar.

Idan tushen ba zai sami ceto ba kwata-kwata, zaku iya kokarin yada agave tare da ganye, tip ko yanke (karanta a nan yadda ake yada aloe ba tare da saiwa ba). Idan kuna son samun tabbataccen sakamako kuma kuyi shuɗa daga wani iri, dole ne kuyi amfani da ingantattun hanyoyin. A wannan yanayin, tsiron zai zama na abokantaka, kuma aloe zai zama ainihin abin alfahari ga mai shukar da ya shuka shi.

Pin
Send
Share
Send

Kalli bidiyon: soyayya kenan (Satumba 2024).

Leave Your Comment

rancholaorquidea-com